ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนสี font ต้นแบบ  (อ่าน 4664 ครั้ง)

ออฟไลน์ omyim

• *
อยากเปลี่ยนสี font ต้นแบบ
« เมื่อ: 11/08/09, 08:20:44 »
SMF จะกำหนดสีต่างๆ มาให้ อยากเปลี่ยนสี เช่น จาก
สีน้ำเงินเข้ม เป็น สีน้ำทะเล หรือจาก เขียวเข้ม เป็น สีเขียวอ่อน พอมีวิธีจัดการบ้างมั๊ยครับ ?
คือปัญหาเกิดจากธีมที่ใช้เป็นสีเข้ม เวลาสมาชิกใช้สีน้ำเงิน จะอ่านไม่ออกเลยครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ chaotoob.com

• Jr. Member
  • **
Re: อยากเปลี่ยนสี font ต้นแบบ
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/08/09, 08:53:43 »
เปลี่ยนได้ครับ เข้าไปแก้ไขใน style.css ครับ

ไม่ว่าจะเปลี่ยนสี font เปลี่ยนสี background ปรับเปลี่ยนขนาดตัวหนังสือและอื่นๆ

ตัวอย่างการแก้ไขบางส่วนใน  style.css

/* By default (td, body..) use verdana in black. */
body, td, th , tr
{
   color: #FF0066;
   font-size: small;
                font-family: MS Sans Serif, Tahoma, sans-serif, Bangkok;

เพิ่มเติมและหากต้องการแบ่งสีของสมาชิกก็สามารถทำได้โดยไปโหลด Mod ได้ติดตั้งได้เช่นกัน

Mod Name:Member Color Link

ลองศึกษาดูนะครับ ยังมีอะไรให้เล่นอีกเยอะ (ไม่ว่าจะปรับแต่งอะไรควร Backup ไว้ด้วยทุกครั้ง)

เข้าไปดูตัวอย่างได้ที่ เจ้าตูบดอทคอมครับผม ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11/08/09, 09:07:36 โดย chaotoob.com »

ออฟไลน์ omyim

• *
Re: อยากเปลี่ยนสี font ต้นแบบ
« ตอบ #2 เมื่อ: 11/08/09, 14:30:19 »
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ รวดเร็วทันใจดีจัง

เดี๋ยวจะเข้าไปลองแก้ครับ ว่าแต่....

Mod Top 10 ที่ลงไว้ในเว็บเจ้าตูบ ชื่ออะไรครับ น่าสนใจดี

ขอบคุณมากครับ