ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้คำแนะนำ เรื่องการทำwebsite โดยใช้ Powered by SMF หน่อยครับ  (อ่าน 11950 ครั้ง)

ออฟไลน์ IceEgg

• *
สวัสดีครับ :)

รบกวนขอความรู้ครับ

1. ที่บริษัทฯ มีwebsite ของตัวเองอยู่ แต่อยากเปลี่ยนรูปแบบ เป็นแบบ Web นี้ หรือด้านล่างนี้
Powered by SMF 2.0 RC1 | SMF © 2006–2009, Simple Machines LLC | Thai language by ThaiSMF

ผมต้องติดต่อ? หรือทำอย่างไรบ้างครับ พอดีพึ่งเข้ามา ยังไม่มีเวลาอ่าน/ศึกษามากนัก แต่เห็นweb บางweb ลงท้ายใช้ Powered by SMF ......Thai language by ThaiSMF  ใช้งานแล้วดี เลยอยากUpgrade ใช้บ้าง

2.ถ้าผม จะทำWeb site ใหม่เลย โดยจดโดเมนใหม่เลย โดยใช้รูปแบบ ของ Powered by SMF ......Thai language by ThaiSMF   แบบนี้
ผมควรทำอย่างไร เริ่มต้นอย่างไร และต้อง เช่าHost ที่ไหนครับ
--Web ที่คิดจะทำ เป็นWeb ถามตอบ และแนะนำผลิตภัณฑ์ นะครับ

รบกวนขอความรู้ คำแนะนำ พี่ๆเพื่อนๆ หน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ
IceEgg
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3/07/09, 16:24:17 โดย IceEgg »

ออฟไลน์ chaotoob.com

• Jr. Member
  • **
SMF สามารถโหลดมาใช้งานได้ที่

http://www.simplemachines.org

ครับ

• *
สวัสดีครับ คุณ chaotoob.com

ขอบคุณมากครับ
แต่โหลดมาใช้งานได้เลยนี่

ถ้าจะทำwebsite ใหม่ ต้องจดDomain และหาที่เช่าHostเพื่อเก็บข้อมูลด้วย
มีแนะนำที่ไหนไหมครับ และหรือต้องเช่าHost ของ  SMF หรือเปล่าครับ

พอดี ไม่มีความรู้เรื่องทำwebsite นักครับ เคยใช้ของTarad.com
Download อันนี้ไปใช้ร่วมกันได้ไหมครับ

ขอบคุณมากๆล่วงหน้าครับ
IceEgg

ออฟไลน์ chaotoob.com

• Jr. Member
  • **
smf คือเว็บบอร์ดสำเร็จรูปครับ โดยที่เราไม่ต้องเขียนโปรแกรมเว็บบอร์ดเอง ทั้งนี้ยังมี phpBB และอื่น ๆ อีกที่เป็นเว็บบอร์ดฟรี สำเร็จรูป
AppServ คือโปรแกรมสำเร็จรูปที่รวบรวม Apache,MySQL,PHP และ phpMyAdmin โดยที่ลงโดยไม่ต้อง config อะไรให้ยุ่งยาก เป็นจุดเด่นของ AppServ
Apache เป็นโปรแกรมเว็บ server ที่ให้บริการ www ทุกครั้งที่เราเรียกเว็บ โปรแกรมนี้จะถูกทำงาน เพื่อบริการเรา
PHP เป็นภาษาในการเขียนโปรแกรมภาษาหนึ่งบนโลก ที่นิยมใช้กัน และฟรี
MySQL เป็นโปรแกรมบริการจัดการระบบฐานข้อมูล เป็นระบบจัดการฐานข้อมูลที่ใช้ภาษา SQL ในการสั่งการ และ MySQL ยังฟรีอีกด้วย
phpMyAdmin เป็นโปรแกรมที่ใช้ PHP เขียน เพื่อนช่วยเป็นสื่อกลางในการติดต่อ MySQL กับคนใช้ฐานข้อมูลให้ง่ายขึ้น เพราะว่าปกติ การที่เราจะใช้ MySQL นั้น เราจะต้องใช้แบบ command line (จอดำ ๆ)

หากต้องการติดตั้ง smf จะต้องมี server หรือ host ฟรี หรือไปเช่าพื้นที่ host ก่อน
ส่วนใหญ่ host แทบจะทุก host จะรัน PHP และมี MySQL
จากนั้นก็อัพโหลดไฟล์ไปที่ host นั้น แล้วก็รันไฟล์ install.php หรือ setup.php แล้วแต่

หรืออยากติดตั้งที่เครื่องเพื่อทดสอบ ก็ให้ไปโหลด Appserv มาติดตั้ง แล้วก็เอา smf ไปใส่ใน folder appserv/www จากนั้นก็รันไฟล์ install เลย

ส่วน Host ผมใช้ของ Siambox ครับ

• *
สวัสดีครับ คุณ chaotoob.com

ขอบคุณมากครับผม ที่อุฒส่าห์สละ เวลามาให้ความรู้ครับ
อย่างไร ผมจะลองทำดู ไว้อย่างไร แล้วจะรบกวนมาPost ถามใหม่
ส่วนwebsiteของ คุณ chaotoob.com  ผมแวะไปชมด้วยแล้ว น่ารักมากครับ

ขอบคุณมากๆจริงๆครับ
IceEgg