ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมบอร์ดมันภาษาอย่างนี้  (อ่าน 3243 ครั้ง)

ออฟไลน์ CGRock

• *

ภาพไม่ชัดบอกนะครับ

ถ้าเป็นภาษาอังกฤษบอร์ดจะเป็นภาษาอังกฤษปกติแต่พอปรับเป็นภาษาไทยไหงเป็นภาษาสี่เหลี่ยมอะไรไม่รู้ ตั้งค่าบอร์ดเป็น UTF-8 แล้ว (ไม่แน่ใจว่าเขียนอย่างนี้ไหม) ขอให้ผู้ที่มีความรู้ด้านนี้ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ปล.ใช้ Version 1.1.9

ออฟไลน์ chaotoob.com

• Jr. Member
  • **
Re: ทำไมบอร์ดมันภาษาอย่างนี้
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/06/09, 01:31:31 »
ลงภาษาไทยแล้วหรือยังเอ่ย โหลดได้ตามนี้นะ

http://download.simplemachines.org/?languages

ออฟไลน์ CGRock

• *
« ตอบ #2 เมื่อ: 27/06/09, 14:14:55 »
ติดตั้งแล้วนะครับ

แล้วก็เทียบไฟล์ลงใน Themes อะครับ

มันเป็นเพราะอะไร ขาดไฟล์อะไร หรือไฟล์อะไรเสีย ช่วยบอกด่วนเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ chaotoob.com

• Jr. Member
  • **
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/06/09, 17:52:47 »
งั้นลองเพิ่ม code ข้างล่างนี้  ในไฟล์ settings.php ในบรรทัดสุดท้าย ก่อน ?> ดูนะครับ

$db_character_set = 'utf-8';

จะได้แบบนี้

$db_character_set = 'utf8';
?>