ติดต่อลงโฆษณา racingwe[email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: password ใน mysql  (อ่าน 3351 ครั้ง)

ออฟไลน์ Heartbreaker

• *
password ใน mysql
« เมื่อ: 14/11/05, 15:47:31 »
ผมได้ติดตั้ง appserv
โปรแกรมได้ให้ใส่ password ของ mysql  ผมก็ใส่แล้ว
เมื่อลง smf  ถ้าใส่ password ก้จะ error แต่ถ้าไม่ใส่ ก็จะติดตั้งได้ครับ

เมื่อผมเข้าไปที่ phpMyadminมันก้ฟ้องว่า

จากไฟล์เก็บค่ากำหนดของคุณ คุณไม่ได้ตั้งรหัสผ่านสำหรับ root ซึ่งจะถูกใช้เป็นชื่อปริยายซึ่งมีสิทธิพิเศษ. เซิร์ฟเวอร์ MySQL ที่ทำงานด้วยค่าปริยายนี้ อาจถูกบุกรุกได้ คุณควรจะแก้ไขรูรั่วอันนี้ทันที เพื่อความปลอดภัย

ผมลองไปแก้ไขที่ my.ini แล้ว แต่ก็ยังไม่ได้ อยากจะตั้ง password จะแก้ไขยังงัยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TinaCat

• Global Moderator
  • { Cat.Mazta }
    • JustUsers.net
Re: password ใน mysql
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/11/05, 22:13:31 »
แก้ไขที่ไฟล์ config.inc.php ในส่วนของ phpMyAdmin ค่ะ
ลองดูแนวทางที่นี่ก่อนนะคะ  อาจจะไม่เหมือนกันนัก  แต่ก็ใช้ได้น่ะค่ะ

http://xdisc.justusers.net/

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.