ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งค่าการเรียงลำดับ  (อ่าน 2209 ครั้ง)

vshoxx

• บุคคลทั่วไป
ตั้งค่าการเรียงลำดับ
« เมื่อ: 9/05/06, 13:18:30 »
เข้าใจว่าการเรียงลำดับในฐานข้อมูลมี 2แบบ คื อ tis620 กับ UTF8 ผมควรจะใช้อย่างไหนดีเพราะว่าผมลองลงในserverจำลองปรากฏว่าภาษาไทยมีปัญหาทั้งสองตัวเลย
โดยเฉพาะเวลาที่ตั้งหัวข้อใหม่   สมมุติผมจะตั้งหัวข้อให้   วิธีตั้งค่าภาษาไทยในเวบบอร์ดต่างๆ
พอกด send มันจะกลายเป็น                                            วิธีตั้งค่า&#    แบบนี้หน่ะครับทั้งสองแบบเลย
ไม่ทราบว่าเป้นเพราะอะไร
(แต่ใจจริงผมอาจจะต้องใช้ utf8 เพราะว่าผมใช้ฐานข้อมูลร่วมกับ wordpress ที่ต้องใช้ utf 8 ด้วย)