ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ย้ายเซิร์ฟเวอร์แล้ว เอาข้อมูลเก่ามาใส่ในบอร์ดใหม่ไม่เป็น  (อ่าน 2158 ครั้ง)

ออฟไลน์ yes

• *
ได้เสียเวลามาเป็นสัปดาห์แล้ว เนื่องจากเปลี่ยนโฮส์ติ้งใหม่ จึงต้องย้ายบอร์ดตามไปด้วย มีปัญหาดังนี้คือ
1. จะเอาข้อมูลเก่ามาใส่ในบอร์ดใหม่ได้อย่างไร ผมใช้วิธี import จากใน phpmyadmin มันเกินขนาดไฟล์ที่ทำได้ ทางโฮสต์แนะนำให้ใช้ command line แต่ใช่ไม่เป็นงะ
2. ผมลองใฃ้วิธี restore MySQL database ใน backup ก็เจอปัญหา timeout ขนาดไฟล์ประมาณ 270 เมกฯ เลยเหลวอีก
3. ลองใหม่ ใช้วิธี export ข้อมูลจากบอร์ดเก่า (ยังใช้ได้ถึงกลางเดือนนี้เท่านั้น) โดยแยก export เป็น data และ structure เพื่อให้มันเล็กลง แต่เจอปัญหาใหม่คือมัน error ทั้งสองไฟล์

ขอท้าวความสักนิดครับ บอร์ดเดิมของผมติดตั้ง SMF 1.1.5 ใช้ 3 ภาษา คือ ไทย จีน อังกฤษ บอร์ดใหม่ผมติดตั้ง 1.1.7 เพราะถูกบังคับ อันนี้จะเป็นสาเหตุของ error หรือไม่ ตอนหลังผมองกลับไปที่บอร์ดเก่า โดยอัพเดทเป็น 1.1.7 แล้ว แต่ภาษาไทยยังเป็น 1.1 ในขณะที่ของใหม่เป็น 1.1.5 แล้ว

อีกปัญหาหนึ่งคือ เวลาติดตั้งบอร์ดใหม่เสร็จแล้ว (1.1.7) ผมต้องพิมพ์ภาษาไทยในกระทู้ ปรากฏว่า พอโพสต์ไปแล้ว หัวข้อกระทู้กลายเป็นเครื่องหมายคำถามหมด ส่วนในเนื้อหากลายเป็นรูปหน้าคนทั้งหมด เป็นปัญหาจากอะไรครับ

ปวดหมองตายเลย ทำให้ผู้เขียนโปรแกรมบอร์ดไม่ทำอินเทอร์เฟสง่ายๆ สำหรับเราๆที่ไม่รู้เรื่องโปรแกรม หรือคำสั่งพวก Unix อย่างพวกมือเซียนบ้างก็ไม่รู้ มิน่า อีตาบิลเกตต์ถึงรวยเอาๆ ด้วยโปรแกรมที่ใช้ง่าย แม้จะมีรูพรุนไปหมดก็เอา