SMF Support > General Thai Support

ถ้ามีฐานข้อมูลของ SMF 1.0.6 แล้ว จะเอามาใส่ใน SMF 1.1 RC2 ได้หรือเปล่าคะ

(1/1)

นานา:
SMF 1.0.6 กับ 1.1 RC2 มันจะใช้ฐานข้อมูลตัวเดียวกันหรือเปล่าคะ คือว่า บอร์ดมันเจ๊ง แต่ฐานข้อมูลยังอยู่ เลยอยากลบไฟล์ของ SMF 1.0.6 ทิ้ง แล้วลง SMF 1.1RC2 แบบลงใหม่ ไม่อัพเกรดทับไปเลยได้ไหมคะ มันจะเห็นฐานข้อมูลเก่าหรือเปล่าคะ

TinaCat:
ยังไงก็ต้อง Upgrade ค่ะ
อัพโหลดไฟล์เว็บบอร์ด SMF 1.1 RC2 ชุด install ไปไว้แทน 1.0.6 อันเดิมที่ใช้อยู่
(หรือลบอันเดิมทิ้งแล้วอัพไฟล์ใหม่ไปแทน)

*** ห้ามลบไฟล์ Settings.php นะคะ  ไม่งั้นจะเปิดเว็บบอร์ดไม่ได้  หรือถ้าไฟล์นี้ไม่อยู่แล้ว  ก็เปิดไฟล์จากชุด install และแก้ไขข้อมูลให้ตรงกับที่จะใช้งาน  ก่อนอัพโหลดไปใช้งานจริงค่ะ ***

และอัพโหลดไฟล์ upgrade.php จากไฟล์ชุด Upgrade ของ SMF 1.1 RC2 ขึ้นไปด้วย
เสร็จแล้วสั่งรันไฟล์ upgrade.php ค่ะ
ระบบบอร์ดจะจัดการแก้ไขและอัพเกรดฐานข้อมูลให้เองค่ะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

ไปที่เวอร์ชันเต็ม