ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: Smf ครับ  (อ่าน 2891 ครั้ง)

ออฟไลน์ raaaaa

• *
Smf ครับ
« เมื่อ: 21/07/08, 16:51:18 »
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ มีเรื่องรบกวนสอบถาม ครับ

คือตอนนี้ ผมได้ใช้ webboard smf  อยู่ครับ  ตอนแรกก็สามารถใช้งานได้มาแล้ว เดือนแล้ว แต่ พอมาอาทิตย์ ที่แล้ว

webboard smf ผมไม่สามารถ post  ได้เลยครับ  post แล้ว จะรอ นาน มาก ๆๆๆ ครับ จน  time out 

ผมใช้ mysql  5 and php 5   ครับ รบกวน ผู้รู้ แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Riryoku

• Jr. Member
  • **
Re: Smf ครับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/07/08, 22:47:22 »
ตรวจสอบที่ฐานข้อมูล mySQL ครับ
การที่ time out ใน SMF ส่วนมากเกิดจาก Database แทบทั้งนั้น เช่น การคิวรี่เรคอร์ดที่ไม่มีอยู่จริง  หรือ การเข้าถึงข้อมูลจำนวนมาก (100000 เรคอร์ด+) เป็นต้น

ผมคงบอกได้แค่นี้นะ

ปล. ถ้าคุณเป็นแอดมิน ยังไงก็หัด optimized ตัวฐานข้อมูลด้วยนะครับ