ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะปัญหามันใหญ่มากมาตอบด้วยะค่ะ  (อ่าน 2385 ครั้ง)

ออฟไลน์ Giza

• *
 คือว่าฉันติด SMF   แล้วใส่ภาษาไทยน่ะค่ะ คือว่ามีเว็บอยู่2อันเลย ต้องทำบอร์ด2อันแล้ว
อันแรกก็ติดและก็ใช้ภาษาไทยได้อย่างไม่มีปัญหา(อันแรกเลือกใช้โฮสwindow.... plan) แต่ว่าอันที่2ฉันเลือกใช้โฮสของ Lix....plan
แล้วมาติดตั้ง ปรากฏว่ามันก็ได้น่ะค่ะแต่ว่าตรงหัวข้อของกระทู้และข้อความในกระทู้ที่เราพิมมันจะไม่เป็นภาษาไทยแล้วมันจะเป็น ? ? ? ? แบบนี้น่ะค่
...............................................ควรทำไงดีค่ะไม่ทราบว่าเรื่องนี้มันจะเกี่ยวกับโฮสหรือป่าว?คือว่าเมื่อวานนี้ฉันลองติดตั้ง20กว่าครั้งแล้วแต่มันก็ไม่ได้อยู่ดีอ่าค่ะ มันจะเป็น ???
ตรงหัวข้อ .... ตอบหน่อยนะ

ออฟไลน์ Riryoku

• Jr. Member
  • **
ปัญหานี้น่าจะเกิดจาก
1. Character set ของบอร์ด กับของ Database ไม่ตรงกันครับ เลยอ่านเป็น ?? ?? หรือ ต่างดาวไปเลย
2. เกิดจากตัว Engine ของโฮสท์ครับ โดยเฉพาะ php เวอร์ชั่น 5

ปัญหาพวกนี้ที่ผมบอกไว้ผมไม่เคยเกิดจากการใช้ SMF เลยนะครับ แต่ได้ปัญหาพวกนี้มาตอนเล่น vBulletin และศึกษาจนพอรู้ระดับหนึ่ง