ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: Happy New Year 2006 พร้อมกับดาวน์โหลด SMF 1.1 RC2 ภาษาไทย  (อ่าน 198770 ครั้ง)

ออฟไลน์ КёngЯacing

• Administrator
สำหรับฟอรั่มที่ติดตั้งใหม่ ให้ดาวน์โหลดไฟล์ thai-smf_1-1-rc2_install.zip
ในไฟล์ดังกล่าว มี SMF เวอร์ชั่น 1.1 RC2 พร้อมภาษาไทยติดตั้งไว้ให้แล้ว ไม่ต้องติดตั้งภาษาไทยเพิ่มเติมอีก

สำหรับอัพเดทฟอรั่ม จากเวอร์ชั่นเก่ากว่า 1.1 RC2 ให้ดาวน์โหลดไฟล์ thai-smf_1-1-rc2_update.zip
ในไฟล์ดังกล่าว มี SMF เวอร์ชั่น 1.1 RC2 พร้อมภาษาไทยติดตั้งไว้ให้แล้ว ไม่ต้องติดตั้งภาษาไทยเพิ่มเติมอีก

ไฟล์ภาษาไทย สำหรับคนที่ดาวน์โหลด SMF 1.1 RC2 มาจากเว็บไซต์ของ SMF
ให้ดาวน์โหลดเฉพาะไฟล์ภาษาไทย thai-language-1.1-rc2.zip

* แปลเพิ่มไฟล์ Manual.thai.php วันที่ 13 ม.ค. ใช้สำหรับส่วนช่วยเหลือจากเมนูช่วยเหลือ ตามตัวอย่างนี้ http://smf.rcweb.net/index.php?action=help
แปลเพิ่มโดยคุณ TinaCat

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/01/06, 23:03:32 โดย КёngЯacing »

ออฟไลน์ บาทเดียว

• *
ขอบคุณครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้จะจับไปลองบน freebsd6 ซะน่อย ;D
ผมล่ะหวั่นๆเรื่องภาษาไทยของ mysql5 จังเลย ได้ไม่ได้เดี๋ยวพรุ่งนี้มารายงานผลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1/01/06, 10:20:11 โดย КёngЯacing »

ออฟไลน์ umasa_ib

• *
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ TinaCat

• Global Moderator
  • { Cat.Mazta }
    • JustUsers.net
ขอบคุณ คุณเก่ง มากๆค่ะ
SMF 1.1 RC2 ดูแล้วน่าเล่นกว่าเดิมมาก
เราลองกับเว็บ JustUsers.net แล้ว
Core Theme ของ SMF 1.1 RC2 สวยมากๆเลย  ^__^

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.

• *
กว่าจะได้ติดตั้งเล่นเอาเหนื่อยเหมือนกัน คอนฟิกเซิร์ฟเวอร์ใหม่กว่าจะเสร็จก็ค่ำพอดี ;D หาข้าวหาปลากินเสร็จสรรพก็เลยมานั่งติดตั้ง SMF ดู :D
ผลการติดตั้งผ่านไปได้ด้วยดีครับ ไม่เจอปัญหาเรื่องภาษาไทยตามที่กลัวๆ :P รายละเอียดตัว server ผมมีดังนี้ครับ

ตัว OS ใช้ FreeBSD 6.0 STABLE

ด้าน Web Server
Apache 2.0.55
Perl 5.8.7
PHP 5.1.1
MySQL 5.0.17
phpMyAdmin 2.7.0-pl2
ZendOptimizer 2.6.0
GD 2.0.28

Mail Server ใช้
Postfix 2.2.7
POP3 Dovecot

และอื่นๆอีกนิดหน่อย ส่วนเน็ตใช้ adsl csloxinfo 256/128
ไหนๆล่ะเอาสเปคเครื่องไปเลยละกัน อิอิ ;D
Celeron 400MHz
SDRAM 128MB
HDD 10.2 GB

http://www.techbuddy.net/xforums/index.php

อ้อ..ที่ตัว SMF มีผิดพลาดอยู่จุดนึงครับ ในธีม default/image/thai/new.gif ที่ขาดหายไป(thai/new.gif )

ถ้าไฟล์ที่อยู่ในโฟลเดอร์ image หายไป ให้ดาวน์โหลดไฟล์ thai-smf_1-1-rc2_install.zip แล้วเอาไฟล์ที่ขาดหายไป ไปใส่

ออฟไลน์ o_authority

• ไอแอมโอ
  • *
  • ก็งั้นๆ
    • วรัทยา นิลคูหา
อัพเดทเรียบร้อยเหมือนกันแระ ว่าแต่มีลูกเล่นไรเพิ่มมั่งอ่ะ
Webboard

ขอบคุณสำหรับมิตรภาพดีๆที่มีให้กัน

อัพเดทเรียบร้อยเหมือนกันแระ ว่าแต่มีลูกเล่นไรเพิ่มมั่งอ่ะ
อ่านได้ในหัวข้อนี้ http://smf.rcweb.net/index.php?topic=205.0

.0.

• บุคคลทั่วไป
มานฟ้องมางี้อะครับทำไงดี

Unknown column 'lb.ID_MSG' in 'field list'
ไฟล์: /board/Sources/BoardIndex.php
บรรทัด: 83

บันทึก: ฐานข้อมูลคุณต้องการอัพเกรดใหม่ ฟอรั่มของคุณในขณะนี้เป็นเวอร์ชั่น SMF 1.1 RC2, ด้วยเหตุนี้ SMF ของคุณ 1.1 RC1. มันถูกแนะนำกับเวอร์ชั่นล่าสุดในไฟล์ upgrade.php.

:-\ :-\ :-\

ช่วยแนะนำด้วยครับ - -''

มานฟ้องมางี้อะครับทำไงดี

Unknown column 'lb.ID_MSG' in 'field list'
ไฟล์: /board/Sources/BoardIndex.php
บรรทัด: 83

บันทึก: ฐานข้อมูลคุณต้องการอัพเกรดใหม่ ฟอรั่มของคุณในขณะนี้เป็นเวอร์ชั่น SMF 1.1 RC2, ด้วยเหตุนี้ SMF ของคุณ 1.1 RC1. มันถูกแนะนำกับเวอร์ชั่นล่าสุดในไฟล์ upgrade.php.

ไม่ทราบว่าคุณอัพไฟล์ขึ้นไปแล้ว  ได้สั่งรันไฟล์ upgrade.php หรือยังคะ??
แบบนี้ดูเหมือนว่าคุณยังไม่ได้ทำการอัพเกรดเลยน่ะค่ะ

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.

.0.

โง้อีกแหละผม  ;) :) ;) โทดทีนะครับ

บอล

server ผม spec นี้ หมดสิทธิใช้ RC2 ใช่ป่ะ

PHP เวอร์ชั่น: 4.3.2
MySQL เวอร์ชั่น: 3.23.58
Server เวอร์ชั่น: Apache/2.0.46 (Red Hat)
GD เวอร์ชั่น: bundled (2.0.12 compatible)

:'( :'( :'(

ออฟไลน์ Yakultz

• *
ติดตั้งเสร็จเรียบร้อยพอตั้งกระทู้ใหม่อะไรเสร็จ มันฟ้อง

ฐานข้อมูลผิดพลาด
You have an error in your SQL syntax; check the manual that corresponds to your MySQL server version for the right syntax to use near ' 1, 2)' at line 3
ไฟล์: /usr/local/psa/home/vhosts/thinkdifference.net/subdomains/smf/httpdocs/Sources/MessageIndex.php
บรรทัด: 102 

แล้วจะแก้ไขไงอ่ะ

server ผม spec นี้ หมดสิทธิใช้ RC2 ใช่ป่ะ

Server เวอร์ชั่น: Apache/2.0.46 (Red Hat)
GD เวอร์ชั่น: bundled (2.0.12 compatible)

ใช้ได้ครับ
แต่เพื่อประสิทธิภาพสูงสุดควรจะเป็น PHP 5, MySQL 5

ติดตั้งเสร็จเรียบร้อยพอตั้งกระทู้ใหม่อะไรเสร็จ มันฟ้อง

ฐานข้อมูลผิดพลาด
You have an error in your SQL syntax; check the manual that corresponds to your MySQL server version for the right syntax to use near ' 1, 2)' at line 3
ไฟล์: /usr/local/psa/home/vhosts/thinkdifference.net/subdomains/smf/httpdocs/Sources/MessageIndex.php
บรรทัด: 102 

แล้วจะแก้ไขไงอ่ะ
ลองติดตั้งใหม่อีกครับ ตอนที่ติดตั้งครั้งแรก ฐานข้อมูลอาจจะไม่สมบูรณ์
ถ้าเป็นการติดตั้งครั้งแรก ต้องลบฐานข้อมูลเก่าออกก่อน
ถ้าเป็นการ upgrade เวอร์ชั่นเก่า ก็ upgrade.php อีกครั้ง

บอลคนเดิม

แล้วสิ่งที่ผมจะเสียไปจากการใช้ server spec นี้หลักๆ จะเป็นอะไรมั่งครับ

แล้วสิ่งที่ผมจะเสียไปจากการใช้ server spec นี้หลักๆ จะเป็นอะไรมั่งครับ
อืม ไม่ทราบเหมือนกัน แต่ก็ไม่น่าจะมีอะไรเสีย เพียงแต่ php กับ mysql เวอร์ชั่นใหม่ แก้ไขข้อผิดพลาดจากเวอร์ชั่นเก่าๆ และมีผลทำให้เร็วขึ้นได้อีกนิดหน่อย
php 4.3 ไม่มีปัญหา ใช้ได้เลย แต่ mysql นี้ หลายๆ ฟอรั่ม แนะนำให้ใช้ตั้งแต่เวอร์ชั่น 4 ขึ้นไป

ออฟไลน์ Yakultz

• *
ลองติดตั้งไป 3 ครั้งแล้วครับมันก็ฟ้องอาการเดิมอ่ะครับ
สเป็กผม Database : MySQL 3.23.5.6
 PHP 4.3.2

เป็นเพราะสเป็กรึป่าวครับ  ช่วยแนะนำหน่อยครับ (มือใหม่ครับ)

MySQL 3.23.5.6 อันนี้เราว่ามันต่ำเกินไปสำหรับ SMF 1.1 RC1/RC2 นะ
อย่างน้อยคงต้องใช้เวอร์ชั่น 4 ขึ้นไปถึงจะได้
อย่างของเรา JustUsers.net ก็ใช้ตามนี้  และยังไม่เจอปัญหาแบบเดียวกับคุณ
PHP version 4.3.10   
MySQL version 4.0.21

บอลคนเดิม

ผมลองลงดูแล้วก็ใช้ได้นะครับ ไม่มีปัญหาเรื่อง mysql เลย แต่เป็นแบบ fresh install นะครับ ยังไม่ได้ลอง upgrade จาก 1.0 (ตัวที่ใช้อยู่)

• *
MySQL ควรจะเป็นเวอร์ชั่น 4.0 ขึ้นไป
PHP ก็เช่นกัน 4.0 ขึ้นไป
GD ก็ 2 ขึ้นไป
Apache ใช้ได้ทั้ง 1.3 และ 2.0
 ;D

jEnjAd

phpMyAdmin 2.5.3
MySQL 3.23.58

ใช้ได้ไหมครับ

ถ้าหากว่า MySQL ที่ใช้งานอยู่ต่ำกว่าเวอร์ชั่น 4.0
แนะนำว่าให้ใช้งาน SMF 1.0.5 น่าจะดีกว่าค่ะ

แปลเพิ่มไฟล์ Manual.thai.php วันที่ 13 ม.ค. ใช้สำหรับส่วนช่วยเหลือจากเมนูช่วยเหลือ ตามตัวอย่างนี้ http://smf.rcweb.net/index.php?action=help
แปลเพิ่มโดยคุณ TinaCat

ดาวน์โหลดได้ที่ http://smf.rcweb.net/index.php?action=dlattach;topic=230.0;attach=40

ถ้าท่านใดโหลดไฟล์ Manual.thai.php ไปแล้ว
ให้โหลดไฟล์ Help.template.php อันนี้ไปด้วยค่ะ

ไฟล์ต้นฉบับจาก SMF มี 3 จุดที่ไม่ได้ใช้ค่าตัวแปรภาษาในการแสดงผลน่ะค่ะ

ส่วนไฟล์ที่แนบมา  เราแก้ไขให้เรียบร้อยแล้วค่ะ

ดาวน์โหลด : http://smf.rcweb.net/index.php?action=dlattach;topic=230.0;attach=42

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/01/06, 12:54:55 โดย TinaCat »

ออฟไลน์ slax

• *
ต้องลองบ้างแล้วววว :)

คนนึ่ง

ผมคนหนึ่งครับสเป็ก server

MySQL 3.23.58

ไม่มีปัญหาครับ ( แต่จะมีปัญหาเรื่อง Bug 1หน้า php)
ใครเจอ Bug บอกนะได้นะครับ
แก้ได้แล้วครับ

ปล. คนเรารวยผิดกันครับ สำหรับทั่นที่ spac ต่ำๆ ไม่ต้องตกใจครับ ทุกปัญหามีทางออก  :)

ออฟไลน์ จอมจักรพรรดิ์

• *
  • ผู้ชนะ คือคนที่เป็นผู้แพ้มาก่อน
    • sc2online.com
ตอนนี้ผมใช้ 1.1 beta อยู่ครับ ถ้าจะเปลียนมาใช้เป็น 1.1 rc2 จะใช้ฐานข้อมูลเดิมได้หรือเปล่าครับ ข้อมูลเก่าจะหายไปหรือเปล่า

ใช้วิธี Upgrade  ก็สามารถใช้ข้อมูลเดิมได้ค่ะ
(แบคอัพฐานข้อมูลไว้ก่อนอัพเกรดกันพลาดก็ดีค่ะ)

tiw

ดีจัง :) :) :)

ออฟไลน์ surawut

• *
ไม่ทราบว่า SMF 1.1 rc2 นี้ เชื่อมต่อกับ Mambo 4.5.2 ได้หรือไม่ครับ

ผมเคยทำได้ใน version SMF 1.0.6 + Mambo 4.5.2  แล้ว
แต่ใน version SMF 1.1 rc2 + Mambo 4.5.2 ยังไม่สำเร็จสักทีเลย....
ต้องใช้ bridge หรือ component ตัวไหนบ้างครับ
รบกวนช่วยตอบทีนะครับ...