ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องของบอร์ด SMF ครับ การเปลี่ยนเป็น พ.ศ. และเลขไทยได้ไหมครับ  (อ่าน 9163 ครั้ง)

ออฟไลน์ นร...

• *
สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ครับ

ตามหัวข้อที่ตั้งหละครับ  ตอนนี้โหลดบอร์ด SMF 1.1 RC1.มาศึกษาครับ

แต่มีหลายอย่างที่ไม่ถูกใจอยากแก้ไข ไม่ทราบว่าในบอร์ด SMF จะทำได้ไหมครับ ขอแยกออกเป็นข้อๆ นะครับ

๑. การแสดงผลของ วัน เดือน ปี เป็น พุทธศักราช (พ.ศ) ได้ไหมครับ 

๒. การแสดงผลของเวลา ตัวเลขบอกหน้า  และในส่วนต่างๆของบอร์ดให้เป็นเลขไทย ได้ไหมครับ

ถ้าได้ต้องทำอย่างไร แก้โค๊ตตรงไหน กรุณาช่วยบอกหรือแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

• *
สวัสดีครับ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ครับ

:'( ยังรอความหวังถึงวิธีการแก้ไขอยู่นะครับ  :'(

ขอบคุณล่วงหน้าอีกรอบครับ

ออฟไลน์ viewlotus

• *
ผมคิดว่า หากจะทำจริง ๆ พวกเราน่าจะทำได้คับ ลองมานั่งไล่ source code  กัน

และก็น่าจะแก้ได้  แต่ผมก็ลองหาวิธีมาเกือบ 3 ปีแล้ว ตอนนี้ก็กำลังหาครับ แต่ก็ไม่เต็มทีเพราะเห็นว่า เนื้อหาสำคัญกว่า  วันเวลาครับ

แต่หากหาเจอเมื่อไรจะรีบมา โพสบอกทันทีครับ

• *
สวัสดีครับ
อย่างไรก็ขอบคุณ คุณ viewlotus นะครับที่เข้ามาช่วยตอบ
ผมก็เชื่อนะครับว่าคนไทยเรามีความสามารถไม่แพ้ต่างชาติ โดยเฉพาะการปรับปรุง เปลี่ยนแปลง แก้ไข แล้วนำมาใช้

เหตุผลที่ผมอยากเปลี่ยนเป็น ปี พ.ศ.  เพราะว่าตอนนี้ผมทำเว็บและเว็บบอร์ดให้วัดอยู่ครับ
ตอนนี้ก็ได้ติดตั้งบอร์ด SMF แล้วแต่ยังไม่กล้าที่จะนำออกมาใช้อะครับ http://www.bp-th.org/webboard/index.php 
ส่วนอันนี้เป็นบอร์ดที่ยังใช้อยู่ปัจจุบันครับ http://www.bp-th.org/cgi-bin/webboard/view.cgi

ถ้าเว็บบอร์ดของวัดเป็น ค.ศ. มันก็จะดูแปลกๆ จริงไหมครับ  และอีกอย่างเรื่องของเลขไทย ผมมองว่าเป็นการอนุรักษ์และรักษาไว้ซึ่งความเป็นไทยครับ เดี๋ยวนี้คนรุ่นหลังๆ เขียนเลขไทยไม่ค่อยเป็น หรือบางคนไม่รู้จักเสียด้วยซ้ำไป

ผมยังเสียดายตัวเองเลยครับที่ไม่ได้เรียนมาทางคอมพิวเตอร์หรือการเขียนโปรแกรมโดยตรง เพียงแค่มีความสนใจแล้วลองทำ ลองผิด ลองถูก บางครั้งก็ได้ บางครั้งก็ไม่ได้ หรือบางครั้งก็เสียไปเลย
ได้มีแต่แนวคิดว่าน่าจะเป็นอย่างนั้น น่าจะเป็นอย่างนี้ อยากให้เป็นอย่างนั้น อยากให้เป็นอย่างนี้  สุดท้ายก็ได้แค่คิดอะครับ

ออฟไลน์ viewlotus

• *
ครับขอบคุณเช่นกันครับ

ผมเองก็ไม่ได้เก่งหรอกครับ ก็ลองผิดลองถูกเหมือนกันครับ

เท่าที่ผมลองไล่โค้ดไปดู ของเขาจะเรียกใช้ function เรียกเวลาสำเร็จรูปมาครับ ผมก็ลองแก้อยู้หลายที่ แต่ผมอาจจะไม่เก่งเท่าไรเลยยังผิดพลาดอยู่ครับ

ก็อย่างนี้แหละครับ เรามันคนความรู้น้อย ก็มั่ว ๆ เอา  พวกความรู้สูง ๆ เขาไม่ค่อยบำเพ็ญประโยชน์ต่อสังคมสักเท่าไร พวกเขากลับมีความสุขที่ตั้งอยู่บนความเห็นแก่ตัวครับ

• *
สวัสดีครับ

ยังรอวิธีการแก้ไขอยู่นะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ КёngЯacing

• Administrator
อืม ผมก็อยากให้ทำได้เหมือนกันนะ
แต่มันคงต้องมีการแก้ไข source code กันหน่อย ประมาณว่า แทนค่า ค.ศ.+543=พ.ศ.

ส่วนตัวเลขไทยคิดว่าน่าจะยากนะครับ

• *
สวัสดีครับ

อย่างไรก็ขอบคุณนะครับที่พยายามที่จะช่วยเหลือในการแก้ไข source code

ขอบคุณด้วยใจอีกครั้งครับ ขอบคุณจริงๆ ครับ

ผมมีโค๊ตของสมุดเยี่ยมชมในส่วนของแปลงให้เป็นเลขไทยแต่เป็นภาษา Perl  อาจเป็นประโยชน์ครับ

http://www.bp-th.org/cgi-bin/guestbook/view.cgi

ผมได้มาจากคุณเว็บมาสเตอร์ คอม - ไทย ดอทเน็ต ครับ  คือผมให้เขาช่วยแก้ไข สมุดเยี่ยมชมให้เป็นเลขไทยที่ใช้อยู่ปัจจุบันครับ

โค๊ตเว็บบอร์ดในส่วนแปลงเป็นเลขไทย

sub thainumber {

use strict;
my $thainum = $_[0];

$thainum =~ s/1/๑/isg;
$thainum =~ s/2/๒/isg;
$thainum =~ s/3/๓/isg;
$thainum =~ s/4/๔/isg;
$thainum =~ s/5/๕/isg;
$thainum =~ s/6/๖/isg;
$thainum =~ s/7/๗/isg;
$thainum =~ s/8/๘/isg;
$thainum =~ s/9/๙/isg;
$thainum =~ s/0/๐/isg;

return ("$thainum");

}

1;

• *
สวัสดีครับ

ก็ยังรอความหวังอยู่นะครับ

ออฟไลน์ iostream

• *

ออฟไลน์ PaePae

• คนเขียน mod
  • *
    • คิดๆ ขีดๆ เขียนๆ (PaePae's Blog)
เปลี่ยนเป็นปี พ.ศ. ได้แล้วนะครับ ผมต้องการใช้เหมือนกัน เห็นไม่มีใครทำ เลยต้องทำ mod ใช้เอง :D
http://smf.rcweb.net/index.php?topic=281.0

ส่วนการเปลี่ยนเป็นตัวเลขไทยนั้นคาดว่าจะต้องแก้หลายที่มาก ตอนนี้ยังไม่มีเวลาแกะโค้ดมากขนาดนั้นน่ะครับ :-\

• *
สวัสดีครับ

ขอบคุณมากครับท่าน PaePae
แล้วก็ขอบคุณแทนคนไทยทุกคนด้วยครับที่ท่าน PaePae ได้สร้างสรรค์งานสำหรับคนไทย
ขอบคุณด้วยใจครับ