ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้งและการจัดการบอร์ด SMF (SMF 1.1 RC1) สำหรับมือใหม่ครับ  (อ่าน 17614 ครั้ง)

ออฟไลน์ OnceAgain

• *
คลิกที่ภาพข้างล่างเพื่อดูตัวอย่างบอร์ด (ผมได้ปิดการรับสมัครสมาชิกและการโพสเอาไว้ครับ)

สิ่งที่ต้องเตรียม
1. ไฟล์ติดตั้ง SMF 1.1 RC1
2. โปรแกรม FTP
3. Server
     - ควรมี Control Panel  เพื่อความสะดวกสำหรับมือใหม่ครับ
     - สามารถรัน PHP 4.1.0 (หรือสูงกว่า)
     - MySQL 3.23.28 (หรือสูงกว่า)

การติดตั้งบอร์ด

ไฟล์ติดตั้ง SMF 1.1 RC1

1. เข้าไป Download ที่  http://www.simplemachines.org/download.php

2. ต่อไปก็ Download ไฟล์ภาษาไทยที่ "ท่านเก่ง" webmaster แห่ง http://thaismf.com  ได้ทำเอาไว้ครับ 

และผมได้เพิ่มปุ่มภาษาไทย , style , ไฟล์ MessageIndex.php ที่แก้ไขการเรียงลำดับกระทู้ใหม่ และคลิกกระทู้แล้วเปิดหน้าใหม่

รวมทั้งFolder เปล่า  ที่ใช้ Upload รูปของสมาชิกเข้าไป เพื่อความสะดวกครับ

ท่านสามารถดาวโหลดได้ 2 แบบ คือ

ไฟล์ที่แก้ไขซอสโค้ดบางส่วน เพื่อง่ายต่อการใช้งาน โดย it-th

SMF 1.1 RC1 (ภาษาไทย) + การแก้ไขเล็ก ๆ น้อย ๆ

สำหรับไฟล์ต้นฉบับภาษาไทยของคุณเก่งสามารถโหลดได้โดยตรงจากที่เว็บไซต์ SMF ครับ

ภาษาไทยสำหรับ SMF 1.1 RC1

3. แตก zip ทั้งสองไฟล์  แล้วนำไฟล์ที่อยู่ใน smf_1-1-rc1_th มาแทนใน smf_1-1-rc1_install

อ้างถึง

ถ้าท่านไม่ได้ใช้ smf_1-1-rc1_th

1. ท่านต้องสร้าง Folder เพิ่มขึ้นมา (สำหรับใช้  Upload รูปของสมาชิก) เข้าไปใน smf_1-1-rc1_install 

(ในที่นี้ผมสร้าง Folder ชื่อ uploads และ Sup Folder ชื่อ avatars ครับ)

2. ท่านต้องแก้ไขไฟล์ MessageIndex.php ที่อยู่ใน Sources เพื่อให้เรียงตามเวลาที่โพส และเปิดหน้าใหม่  ตามนี้ครับ

เรียงตามเวลาที่โพส

หา

$_REQUEST['sort'] = 't.ID_LAST_MSG';

แทนด้วย

$_REQUEST['sort'] = 't.ID_TOPIC';

เปิดหน้าใหม่

หา

$row['ID_TOPIC'] . '.0">

แทนด้วย

$row['ID_TOPIC'] . '.0" target="_blank">

การ Upload ไฟล์โดยใช้โปรแกรม FTP  ผมขอแนะนำ BulletProof FTP Client ครับ  เพราะใช้งานง่ายมาก เหมาะกับมือใหม่โดยเฉพาะ

http://www.bpftp.com/
  BulletProof FTP Client v2.45 (4.2 MB)

การติดตั้งโปรแกรม FTP

1. ดับเบิลคลิกที่ไฟล์ bpftp245  เพื่อติดตั้งโปรแกรมครับ

2. Copy ไฟล์ bpftp ใน Crack ไปวางใน C:\Program Files\BPFTP  ตอบ Yes

การใช้งานโปรแกรม FTP

เปิดโปรแกรมขึ้นมาครับ

อ้างถึง

ถ้าท่านไม่ได้ใช้ smf_1-1-rc1_th และไม่ได้สร้าง Folder เปล่าเอาไว้ก่อนที่จะ Upload ขึ้น Server   ก็สามารถใช้ FTP สร้างได้ครับ

การจัดการฐานข้อมูล

Control Panel จะช่วยให้การจัดการฐานข้อมูลง่ายขึ้นมากครับ

หมายเลข 1 : MySQL  ใช้สร้างฐานข้อมูล
หมายเลข 2 : Folder Perrmission  ตั้งระดับการอนุญาตของ Folder
หมายเลข 3 : PHPMyAdmin  ใช้แก้ไขฐานข้อมูล

ปกติต้องเข้าไปใน PHPMyAdmin เพื่อสร้างตารางต่างๆ เอง  แต่บอร์ด SMF ได้อำนวยความสะดวกไว้ให้พร้อม  โดยจะสร้างตารางใน PHPMyAdmin ให้โดยอัตโนมัติครับ

การสร้างฐานข้อมูล

คลิกที่ MySQL 

หมายเลข 1 : ชื่อของฐานข้อมูลไม่จำเป็นต้องมีชื่อเดียวกันกับบอร์ด
หมายเลข 2 : รหัสผ่าน
หมายเลข 3 : พื้นที่ของฐานข้อมูลควรกำหนดไว้ให้มากที่สุด เนื่องจากบอร์ด SMF กินพื้นที่ SQL มากครับ

-  ปกติชื่อและรหัสผ่านของฐานข้อมูลจะนำไป login เข้า PHPMyAdmin

-  เนื่องจาก Server ที่ผมนำมาประกอบบทความนี้ จะใส่ URL หน้าชื่อฐานข้อมูลให้โดยอัตโนมัติ  ดังนั้นในที่นี้ชื่อฐานข้อมูลของผมคือ it_th_forums

การตั้งระดับการอนุญาตของ Folder  หรือที่เรียกว่า Chmod

คลิกที่ Folder Permission  แล้วตั้งค่าตามภาพครับ

อ้างถึง

กรณี Server ไม่มี Control Panel  ให้คลิกขวาที่ Folder ที่ต้องการ ในโปรแกรม FTP  แล้วทำตามภาพครับ (อาจใช้ไม่ได้ทุก Server)

ตามภาพข้างบนหมายถึง Chmod ทั้ง Folder  แล้วจะมีผลต่อไฟล์ทั้งหมดที่อยู่ใน Folder นั้นครับ

โดยไฟล์และ Folder ที่จะต้อง Chmod มีดังนี้ครับ

attachments
     Packages
     Packages/installed.list
     Smileys
     Themes
     agreement.txt
     Settings.php
     Settings_bak.php

ดังนั้นถ้า Chmod ที่ Folder รวมแล้วยังมีปัญหา  ให้ลอง Chmod ไฟล์และ Folder ข้างบนดูครับ

เริ่มติดตั้งบอร์ด

1. รันไฟล์ install.php โดยใส่ URL เป็น http://www.xxx/forums/install.php  เช่น http://www.it-th.net/forums/install.php

2. อธิบายจากภาพครับ

3. คลิกทำเครื่องหมายข้างหน้า เพื่อลบไฟล์ install.php ออก (แต่ลบได้เฉพาะบาง Server เท่านั้นครับ  ส่วนใหญ่ก็ต้องเข้าไปลบเอาเอง)  แล้วคลิกที่ "ฟอรั่มที่ติดตั้งใหม่"

4. หน้าแรกของบอร์ดก็จะเปิดขึ้นมาครับ

5. ไปที่ ควบคุมการวางรูปแบบฟอรั่ม/ผู้จัดการระบบไฟล์แนบ/ตั้งค่ารูปส่วนตัว

6. ระบบจะให้ใส่รหัสผ่าน

การจัดการบอร์ด

ส่วนที่ 1 : ควบคุมบอร์ด

1. ศูนย์ดำเนินการระบบ

2. การสนับสนุนและผู้ร่วมงาน

3. ข่าวและจดหมายข่าว

3.1) แก้ไขข่าว

3.2) ส่งอีเมล์ถึงสมาชิก

3.3) การตั้งค่า

4. ศูนย์จัดการแพ็คเกจ

Packages เป็นที่รวมของ Mod  ซึ่ง Mod ก็คือไฟล์ปฏิบัติการที่แก้ไข Source Code ของบอร์ดให้โดยอัตโนมัติ โดยที่ไม่ต้องมาแก้ไขเองครับ

ข้อควรระวังก็คือไม่จำเป็นที่ Mod จะทำงานได้ทุกตัว ขึ้นอยู่กับ Version ของบอร์ดด้วย  เพราะผู้เขียน Mod จะอิงเฉพาะบอร์ดเวอร์ชันใดเวอร์ชันหนึ่งเท่านั้น

และเมื่อมีการ Update บอร์ด  ส่วนใหญ่ Mod เดิมจะใช้ไม่ได้ เพราะไฟล์ที่ Update จะไปทับไฟล์เดิมครับ

สำหรับ Mod ที่ทำงานไม่ได้ ถ้าต้องการจะใช้ Mod นั้นจริงๆ ให้ใช้ Notepad ดู Source Code ที่เขียนเอาไว้ แล้วแก้ไขตามนั้น  เช่น "แทนที่" "ต่อด้วย" เป็นต้น

4.1) เลือกดูแพ็คเกจ

4.2) Download Packages

การ Download Mode มี 2 วิธี คือ

วิธีที่ 1  Download แล้วบอร์ดจะนำไปใส่ไว้ที่ forums/Packages ให้โดยอัตโนมัติ

วิธีนี้จะต้องใส่รายละเอียดต่างๆ ลงไปก่อน  และบาง Server ก็ไม่อนุญาตให้ใช้วิธีนี้ครับ

วิธีที่ 2  Download เก็บไว้ในเครื่องก่อน แล้วค่อย Upload ไป (ไม่ต้องแตกไฟล์)

* การแสดงผลของ Mod

4.3) Installed Packages

4.4) Options

อย่าเพิ่ง Save ก่อนนะครับ รอให้ผมเขียน การจัดการบอร์ดให้เสร็จครบทั้ง 5 ส่วนก่อน โดยผมจะนำมาต่อกันไปในกระทู้นี้  แล้วค่อย Save ทีเดียวครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/12/05, 21:33:22 โดย HackPro »

ออฟไลน์ ThaiAnime

• *
    • Hello Project! Fansite! Thailand

ออฟไลน์ OnceAgain

• *

มาแล้วครับ การจัดการบอร์ด ส่วนที่ 1 (จากทั้งหมด 5 ส่วนครับ)

ออฟไลน์ MoMOTArOkUNG

• *
  • สมาคมแฟรี่แลนด์แห่งประเทศไทยแลนด์
    • แฟรี่แลนด์ ผู้พิทักคำภีร์คลับ
สำหรับผู้เริ่มต้นจริงๆๆด้วย บอกหมดเลย อิอิ.... ชอบงับ

ออฟไลน์ aeke

• *
เรียกตัวนี้อย่างไร
การจัดการฐานข้อมูล

Control Panel จะช่วยให้การจัดการฐานข้อมูลง่ายขึ้นมากครับ

การสร้างฐานข้อมูล
สร้างอย่าไร
ตอนนี้ใช้เวปboxchart.com
ช่วยตอยให้หน่อยนะขอบคุงมาก

ToT

• บุคคลทั่วไป
ละเอียดจริงบอกกะทั้งใช้ FTP และติดตั้ง  เหอๆๆ  :o  ;D

ออฟไลน์ flower_ammy

• *
แล้วใส่ Host กับ,userและ ,password ของอะไรอ่า งงตรงนี้จัง ???

ตอนที่จะ connect ของ BulletProof อ่ะค่ะ

ออฟไลน์ rakza

• *
แล้วใส่ Host กับ,userและ ,password ของอะไรอ่า งงตรงนี้จัง ???

ตอนที่จะ connect ของ BulletProof อ่ะค่ะ

จะงงอะไรครับก็เหมือนใช้ FTP ตัวอื่นๆนั่นแหล่ะ ::)
ถ้าคุณไม่ connect ด้วย userและ password
สมัครโฮสที่ไหนๆเขาก็มี FTP Server ให้ใช้
หลังจากติดตั้งเว็บไซต์แล้ว
เจ้าของโฮสเขาจะให้ userและ password  สำหรับ FTP เว็บของคุณด้วย  :P

ออฟไลน์ HackPro

• Global Moderator
  • หนุ่ม SA พเนจร
เพื่อยุติกรณีพิพาท ผมขออนุญาต Lock กระทู้ เพื่อมิให้เกิดความหมางใจต่อไป