ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: เดือนภาษาไทยในบอร์ดไม่แสดง แก้อย่างไงดีครับ  (อ่าน 4042 ครั้ง)

ออฟไลน์ konamiworld

• *
เดือนภาษาไทยในบอร์ดไม่แสดง แก้อย่างไงดีครับ

ตอน install ผมเลือกตรงที่เป็น utf-8 แล้วติดตั้ง จากนั้นก็อบภาษาไทยสำหรับ utf-8 มาลงใน themes/default/languages  แล้วครับทำไมมันยังไม่ยอมขึ้นเดือนภาษาไทยให้อีก ทั้งๆ ที่เมนูต่างๆ ก็เป็นภาษาไทยหมดแล้ว จะแก้ไขอย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ blueranchu

• *
ผมก็เป็นครับ ต้องไปแก้ตรงไหนครับ
ใช้ smf 1.1.2 ต้องแก้ไฟล์ในครับ

ออฟไลน์ blueranchu

• *
ผมแก้ได้แล้วครับ
ตามนี้
ผมแก้ได้แล้วตามวิธีคนนี้เลยครับ
ขอบคุณครับ
ให้แก้ตามนี้ครับ

File : Themes/default/languages/index.thai.php

แก้
โค้ด: [เลือก]
$txt['lang_locale'] = 'th_TH';
เป็น
โค้ด: [เลือก]
$txt['lang_locale'] = 'th_TH.UTF-8';
สาเหตุน่าจะเป็นเพราะ php เวอร์ชั่นใหม่มี locale ภาษาไทยหลายตัว (ของผมเวอร์ชั่น 5.2.1)
แล้ว default charset ของ locale ภาษาไทย(th_TH)  ไม่ใช่ UTF-8
ดังนั้นเราจึงต้องกำหนดให้ใช้ charset เป็น UTF-8 ครับ

หวังว่าคงช่วยหลายๆ คนที่มีปัญหาเหมือนผมได้ครับ  8) 8)