General Community > General Community

อยากฝีกทําเว็บบอร์ดครับ

(1/2) > >>

uiawises:
คือ ...
ผมอยากฝึกทําเว็บบอร์ดแบบไม่มีค่าใชจ่ายอ่าครับ
แบบอยากลองทําดูก่อน
แต่ผมไม่มีความรู้เลย
ควรทํายังไงดีครับ
อ่านกระทู้สอนทําก็ งงๆ อยู่อ่าครับ
ใครมีพอจะแนะนําได้ช่วยบอกหน่อยนะครับ

jaaotest:
ลองหาโฮสฟรี และโดเมนฟรีดูก่อนครับ
หลังจากนั้น เอา smf มาลง
ส่วนวิธีทำนั้น ลองค้นหาใน google ครับ
ด้วยคำนี้ "วิธีทำ webboard"
รับรองทำได้แน่นอน  :P

chaotoob.com:
หากต้องการติดตั้ง smf จะต้องมี server หรือ host ฟรี หรือไปเช่าพื้นที่ host ก่อน
ส่วนใหญ่ host แทบจะทุก host จะรัน PHP และมี MySQL
จากนั้นก็อัพโหลดไฟล์ไปที่ host นั้น แล้วก็รันไฟล์ install.php หรือ setup.php แล้วแต่

หรืออยากติดตั้งที่เครื่องเพื่อทดสอบ ก็ให้ไปโหลด Appserv มาติดตั้ง แล้วก็เอา smf ไปใส่ใน folder appserv/www จากนั้นก็รันไฟล์ install เลย

เข้าไปโหลดตามกระทู้นี้มาใช้ได้เลยครับ ผมจัดให้หมดแล้ว
ดาวน์โหลด SMF 1.1.10 และ SMF 2.0 RC1.2 เวอร์ชั่นล่าสุด(ภาษาไทย)

vipge:
สวัสดีค่ะ
กำลังศึกษาเหมือนกันค่ะ
มีตำราขายไหมค่ะ
วิธีเขียน วิธีติดตั้งทุกอย่างนะค่ะ
อ่านในบอด ก้องง อยู่ค่ะ

ขอบคุณค่ะ

preor:
สู้ๆครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ไปที่เวอร์ชันเต็ม