ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย!! ติดตั้ง SMF ใน Subdomain ของบลอก WP แล้วเวบหลักเข้าไม่ได้อ่ะครับ  (อ่าน 15049 ครั้ง)

ออฟไลน์ keajon

• *
ผมใช้ Wordpress ทำบลอกครับ แล้วอยากได้เวบบอร์ด ก็เลยเลือกมาลองใช้ SMF บอร์ด

ติดตั้งเมื่อเช้าครับ ใช้ตัวล่าสุด smf_2-0-rc1-2 ติดตั้งลงบน Subdomain แบบนี้ครับ http://forum.mydomain.com

ไปได้สวยกับ SMF ครับ เรียบร้อยดีไม่มีปัญหา ลองดูบอร์ดใหม่ๆร้อนๆของผม http://forum.keajon.com/smf_2-0-rc1-2_install/index.php

แต่พอมาเข้า เว็บหลัก www.keajon.com มัน ฟ้อง Error establishing a database connection

กรุณาช่วยชี้แนะด้วยครับ

เศร้าเลย หวังว่าบลอกเดิมคงจะยังไม่เสียนะครับ

ขอบคุณเป็นอย่างสูงเลยครับ

• *
ขั้นตอนการทำบอร์ด SMF ของผมนะครับ

ผมใช้แชร์โฮสต์ Directadmin บน Unix ครับ

1. เริ่มต้นโดย ไปครีเอท ซับโดเมน ทำตามคำแนะนำ สร้าง subdomain ผ่าน Direct Admin

2. ติดตั้ง SMF บน subdomain ที่สร้างมาแล้ว ตามวิธีจากกระทู้ วิธีการติดตั้ง Board SMF บน Host จริง!!!

3.เสร็จเรียบร้อย ซับโดเมนที่เป็ย SMF บอร์ด ใช้ได้ แต่เวบหลักกลับเข้าไม่ได้ครับ

ขอบคุณที่ให้ความช่วยเหลือครับ

ออฟไลน์ chaotoob.com

• Jr. Member
  • **
ก็เข้าได้ตามปกตินะครับ ทั้งเว็บหลัก และ เว็บบอร์ด ไม่มีปัญหาอะไรนี่ครับ ;D

• *
ก็เข้าได้ตามปกตินะครับ ทั้งเว็บหลัก และ เว็บบอร์ด ไม่มีปัญหาอะไรนี่ครับ ;D

admin ของ Hosting แก้ให้น่ะครับ

เรื่องมีอยู่ว่า ขณะที่ไปสร้างฐานข้อมูล SQL จะมีให้เลือกว่าจะให้ database username ชื่ออะไร
ผมเห็นว่ามันไม่ใช่ Database name (อันนี้เหมือนกันไม่ได้แน่) แต่เป็น database username ซึ่งก็มีหัวข้อให้เลือกว่าจะใช้ ชื่อเดิมที่เคยใช้กับ SQL database หรือไม่ก็เลยเลือก ชื่อเดียวกัน

มันสามารถใช้ database Username ร่วมกันได้จริงๆ ไม่ผิด
แต่ต้องกำหนด database password ของทั้งคู่ให้เหมือนกัน

ผมจำ pass เดิมไม่ได้ ก็ใส่ที่นึกขึ้นได้
ปรากฏว่าเมื่อเช้า เข้า SMF ได้ แต่เข้าโดเมนหลักไม่ได้ เนื่องจาก พาสเวิร์ดมันเลือก ฐานข้อมูลฝั่ง SMF ที่ใช้พาสเวิร์ดตัวใหม่ทำให้ฐานข้อมูลฝั่ง WP เจ๊งไป

แอดมินเข้าไปแก้ database password ให้เหมือนกันก็ใช้ได้ครับ