ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: หน้าเว็บเป็นภาษาไทยแล้วแต่เวลาตั้งกระทู้ตอบคำถามเป็นภาษาต่างดาวแก้ยังไงครับ ด่วน  (อ่าน 8667 ครั้ง)

นิก

• บุคคลทั่วไป
ช่วยด้วยครับ ในหน้าปกติอ่ะ เป็นภาษาไทยเช่น
สวัสดี, xxxxx, คุณมี 0 ข้อความ , 0 ข้อความใหม่.
รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 45 นาที
แสดงกระทู้ที่ยังไม่ได้อ่าน
แสดงกระทู้ที่ตอบกลับหัวข้อของคุณ

แต่คราวนี้ตั้งกระทู้กลายเป็น??????????????
ตอบคำถามกลายเป็น?? ?แถมมีอีโมชั่นขึ้นมาอีก ช่วยด้วยด่วนครับ จะรีบใช้งาน
ต้องแก้ไขที่ไฟลไหน หรือโหลดอะไรเพิ่มช่วยบอกด้วนะครับถ้าต้องโหลดก็ขอลิงด้วยคับ
ปล  ตอนนี้ผมใช้ 1.1 แต่ ผมลอง 1.05 หรือ 1.02 หรือทุกๆอันมีปัญหาเดียวกันครับ

ออฟไลน์ TinaCat

• Global Moderator
  • { Cat.Mazta }
    • JustUsers.net
เราว่าลองเช็คดูที่ Browser ที่คุณใช้ดูก่อนนะคะ
ก่อนโพสต์กระทู้  ลองเลือกเป็น Auto Encoding ดูก่อนนะคะ

ถ้ายังไม่ได้  คงต้องดูที่ฐานข้อมูลว่าสามารถแสดงผลภาษาไทยได้ปกติหรือเปล่าน่ะค่ะ

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.

นิก

ดูไงหรอครับว่าฐานข้อมูลรับภาษาไทยได้เปล่า
ผมใช้serverจำลองอ่ะครับ ใช้phpMyadmin 2.6

ออฟไลน์ TinaCat

• Global Moderator
  • { Cat.Mazta }
    • JustUsers.net
ถ้าจำลองเครื่องตัวเองเป็น Server งั้นก็แก้ไขง่ายหน่อยค่ะ

http://xdisc.justusers.net/

ดูที่หัวข้อการติดตั้ง MySQL นะคะ
คุณบาทเดียวเขียนถึงเรื่องการติดตั้งและการเซ็ตให้ MySQL รู้จักภาษาไทยไว้ด้วยน่ะค่ะ

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.

ออฟไลน์ КёngЯacing

• Administrator
ถามก่อนว่าใช้ os อะไร fedora c4 หรือเปล่า ถ้าใช่ ฐานข้อมูลมันไม่รองรับภาษาไทย ต้องมีการแก้ไขสักหน่อยก็จะใช้ได้ แก้ยังไงก็ไม่รู้ เครื่องเซิร์ฟเวอร์ของ thaismf ยังแก้ไม่ได้เลย

อาการที่ว่า เป็นแบบนี้หรือเปล่า ดูใช้ช่องกล่องข่าว
http://thaismf.com/forums/index.bak.php

นิก

ใช่เลยครับ เหมือนกันเลย
 อ๋อ
ตามที่แนะนำไว้ข้างบนอ่ะนะครับ ผมไปปรับฐานข้อมูลแล้วให้รับภาษาไทยแต่ว่า
มันมีหลายตัวอ่ะครับ ผมก้เลยปรับมันทุกตัวเลย  แต่ก็ยังเหมือนเดิมอ่ะครับ

ก็นั้นแหละ ที่เว็บ thaismf ก็ยังทำไม่ได้ ปรับเปลี่ยนแล้ว มันก็กลับมาเป็นเหมือนเดิม มันไม่ยอมจำการตั้งค่า
ต้องรอผู้เชี่ยวชาญทางด้านฐานข้อมูลมาทำให้ หรือไม่ก็ติดตั้ง os ใหม่ไปเลย

ปัญหานี้ ไม่เพียงแต่ฟอรั่ม smf เท่านั้น โปรแกรมอื่นๆ ที่ใช้ฐานข้อมูลในนั้นก็เป็นปัญหาไปหมด

แต่ถ้าคุณตั้งค่าให้เป็น latin1 ก็จะใช้ภาษาไทยได้ แต่เมื่อไรที่คุณย้ายฐานข้อมูล มาใช้กับ tis620 มันก็จะเกิดปัญหาไม่เป็นภาษาไทยอีกเช่นกัน นอกจากนั้นสมาชิกก็ยังไม่สามารถส่ง im ได้อีกด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/12/05, 18:30:40 โดย КёngЯacing »

นิก

ถ้างั้นผมจะลองโฮสจิงของhttp://www.siamwebhost.com  โดยเลือกแพลนบรอน ไม่ทราบว่าจะได้ไหมคาบ

นิก

งั้นครับ ขอถามอีกทีเป็นครั้งสุด ท้าย เว็บเนี่ย ใช้โฮสเช่าของที่ไหนครัย ชอลิงด้วยนะครับ
แล้วในการให้smfใช้การได้ในโฮสเนี่ยนะครับ ต้องปรับอะไรไหม

ชอบคุณครับ

เว็บนี้ ใช้เซิร์ฟเวอร์ส่วนตัวของเว็บไซต์ RacingWeb.NET ไม่ได้แบ่งให้เช่าน่ะ

โดยปกติทุกเว็บโฮลติ้งที่มีประสบการณ์มานาน หรือมี admin ที่เก่งๆ โฮสติ้งนั้นก็สามารถใช้งาน SMF ได้อย่างไม่มีปัญหา ตอนนี้ผมออกนอกวงการเว็บโฮสติ้งมาแล้ว เลยแนะนำไม่ได้ว่าใครดีกว่าใคร แต่ข้อสังเกตง่ายๆ ของดีไม่มีราคาถูกครับ

ออฟไลน์ บาทเดียว

• *
สำหรับ thaismf นะครับไม่รู้ว่าตอนติดตั้ง mysql ได้ใช้ tis620 เข้าไปด้วยหรือเปล่า ลองดูที่ status นะครับ ถ้ามี tis620 ก็ลองทำตามนี้ดู
สร้างฐานข้อมูลให้สร้างบนตัว linux เลยครับอย่าใช้ phpmyadmin สร้าง
mysql>create database thaismf;
ทำนองนี้ ต่อไปนะครับเวลานำฐานข้อมูลเข้า ให้ใช้ editplus ตัดไปแปะบน phpmyadmin เอา(ต้องใช้เวลาหน่อย) อย่านำเข้าเป็น .sql ก่อนตัดไปวางให้ปรับที่คีย์บอร์ดเป็นภาษาไทยด้วยนะครับถ้าใช้ xp เพราะถ้าไม่ปรับในส่วนที่เป็นภาษาไทยเวลาเอาไปวางมันจะไม่เป็นภาษาไทย
ตัวฐานข้อมูลก่อนตัดไปแปะให้ใช้ phpmyadmin ปรับเป็น tis620 และ collation เป็น tis620_thai_ci ลองดูครับ ;D