ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟล์นี้ต้องเอาไปไว้ในส่วนไหน  (อ่าน 6208 ครั้ง)

สงสัย

• บุคคลทั่วไป
ผมเพิ่งหัดเล่นครั้งแรก แล้วพอดีมีส่วนของการแก้ไข ไฟล์ ช่วยเหลือ  Manual.thai.php   แต่ไม่รู้ว่าจะเอาไปไว้ในโฟลเดอร์ไหน แล้ว ต้องเปลี่ยนชื่อไหม ขอความรู้ทีนะครับ อีกข้อครับ การเก็บข้อมูลโดยปกติ พวกข้อความที่เขียนไม่ว่าจะเป็น ท็อปปิค และ การตอบ จะอยู่ใน sql ใช่ปะครับ ส่วนที่เราอนุญาติให้อัพโหลดรูปได้ นี่อยู่ในส่วนของ โฟลเดอร์ attachments  ใช่ปะครับถ้าเราจะแบ็คอัพ ก็แบ็คอัพ  attachments โฟลเดอร์นี้อันเดียวกะ sql พอใช่ไหม ขอบคุณที่ให้คำตอบครับ

สงสัย

โอเคครับผมเจอทางที่เอาไปวางไว้แล้ว เปลี่ยนข้อสงสัย สงสัยว่า การ์มา คืออะไร  แล้วก็ ทำไมในส่วนของ themes -- babylon  กับ classic  ใน โฟลเดอร์ languages  ถึงมีแค่ 2 ไฟล์ อะครับ แต่ default มี  เพียบเลย ถ้า ผู้ใช้เลือก babylon กะ classic ก็จะไม่เป็นไทยใช่ปะครับ

สงสัย

ไม่มีคนตอบแฮะ เอาเป็นว่าถามต่ออีกว่า บอร์ดตัวนี้ มีการลบข้อมูลเองไหม  อ่านเจอตรงนี้อะครับ  
จำนวนเวลาก่อนถูกเตือนอายุหัวข้อบนตอบกลับ (?

มันหมายความว่าไงเหรอคับ

ออฟไลน์ TinaCat

• Global Moderator
  • { Cat.Mazta }
    • JustUsers.net
อ้างถึง
ผมเพิ่งหัดเล่นครั้งแรก แล้วพอดีมีส่วนของการแก้ไข ไฟล์ ช่วยเหลือ  Manual.thai.php   แต่ไม่รู้ว่าจะเอาไปไว้ในโฟลเดอร์ไหน แล้ว ต้องเปลี่ยนชื่อไหม ขอความรู้ทีนะครับ

อันนี้ไม่ต้องเปลี่ยนชื่อไฟล์ค่ะ  เอาไฟล์ไปไว้ในไดเรคทอรี่ Themes/default/languages ก็ได้แล้วค่ะ  ส่วนนี้จะทำให้แสดงหน้าช่วยเหลือเป็นภาษาไทยค่ะ

อ้างถึง
อีกข้อครับ การเก็บข้อมูลโดยปกติ พวกข้อความที่เขียนไม่ว่าจะเป็น ท็อปปิค และ การตอบ จะอยู่ใน sql ใช่ปะครับ ส่วนที่เราอนุญาติให้อัพโหลดรูปได้ นี่อยู่ในส่วนของ โฟลเดอร์ attachments  ใช่ปะครับถ้าเราจะแบ็คอัพ ก็แบ็คอัพ  attachments โฟลเดอร์นี้อันเดียวกะ sql พอใช่ไหม ขอบคุณที่ให้คำตอบครับ

โดยปกติแล้ว  หมั่น Backup ไฟล์ฐานข้อมูลและโฟลเดอร์ attachments เป็นประจำก็ได้แล้วค่ะ  และอีกไฟล์ที่ควรจะ Backup เก็บไว้คือไฟล์ Settings.php ค่ะ  อันนี้เก็บไว้เผื่อกรณีไฟล์นี้เสีย  สามารถเอาไฟล์แบคอัพมาใช้งานแทนได้ทันทีค่ะ

อ้างถึง
สงสัยว่า การ์มา คืออะไร

การ์มา เป็นการโหวตให้/หักคะแนน สมาชิกในบอร์ดค่ะ  ไว้ดูความนิยมของสมาชิกนั้นๆได้น่ะค่ะ  เปิดหรือไม่เปิดใช้งาน  ก็ไม่มีผลอะไรกับบอร์ดมากค่ะ

อ้างถึง
แล้วก็ ทำไมในส่วนของ themes -- babylon  กับ classic  ใน โฟลเดอร์ languages  ถึงมีแค่ 2 ไฟล์ อะครับ แต่ default มี  เพียบเลย ถ้า ผู้ใช้เลือก babylon กะ classic ก็จะไม่เป็นไทยใช่ปะครับ

ไฟล์ภาษาไม่จำเป็นต้องมีอยู่ในธีมทุกธีมน่ะค่ะ  ถ้าธีมที่เลือกใช้งานไม่มีไฟล์ภาษาอยู่  ระบบบอร์ดก็จะเลือกใช้งานไฟล์ของธีม default ให้เองค่ะ  ซึ่งอันนี้ก็ทำให้สะดวกในการเลือกใช้งานธีมอื่นๆ  โดยไม่ต้องกังวลเรื่องจะใช้ภาษาไทยได้หรือไม่น่ะค่ะ

อ้างถึง
บอร์ดตัวนี้ มีการลบข้อมูลเองไหม  อ่านเจอตรงนี้อะครับ 
จำนวนเวลาก่อนถูกเตือนอายุหัวข้อบนตอบกลับ (?

มันหมายความว่าไงเหรอคับ

บอร์ด SMF จะไม่ลบข้อมูลเองน่ะค่ะ  นอกจากว่าผู้ดูแลทำการลบ  ซึ่งทำได้ทั้งแบบลบทีละหัวข้อ  หรือเลือกลบข้อความเก่าๆที่นานกว่า ? วันในทีเดียว

ส่วน จำนวนเวลาก่อนถูกเตือนอายุหัวข้อบนตอบกลับ คือถ้าหากผู้ใช้งานบอร์ดจะตอบกระทู้ที่โพสต์มานานกว่าเวลาที่กำหนดไว้ในส่วนนี้  จะมีข้อความเตือนค่ะว่าเป็นการตอบกลับหัวข้อเก่า  ป้องกันการขุดกระทู้ได้ส่วนนึงค่ะ

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.

สงสัย

อิๆๆ ขอบคุณครับคุณ TinaCat  ถามอีกข้อครับ
โดยปกติแล้ว  หมั่น Backup ไฟล์ฐานข้อมูลและโฟลเดอร์ attachments เป็นประจำก็ได้แล้วค่ะ  และอีกไฟล์ที่ควรจะ Backup เก็บไว้คือไฟล์ Settings.php ค่ะ  อันนี้เก็บไว้เผื่อกรณีไฟล์นี้เสีย  สามารถเอาไฟล์แบคอัพมาใช้งานแทนได้ทันทีค่ะ

ไฟล์ settings.php  นี่ คือการตั้งค่าในส่วนของผู้ดูแลใช่ปะครับ  ผมเห็นอีกไฟล์ก็คือ agreement.txt   ไฟล์ที่เป็นตัวกำหนดเกี่ยวกับการสมัครสมาชิกเว็บบอร์ด
ตอนนี้ ผมคิดว่า การเก็บข้อมูลที่ต้องเก็บคือ ใน DB  แล้วก็โฟลเดอร์  attachments ** เก็บรูปภาพและไฟล์แนบ   ส่วน settings.php ผมไม่รู้มันเกี่ยวกับอะไรอะครับ  เท่าที่ดูเกี่ยวกับ เรื่องของ DB ในตอนแรกที่เรา install  ใช่ปะครับ

ไฟล์ Settings.php บันทึกข้อมูลเบื้องต้นของบอร์ดไว้ค่ะ
เช่น URL , ไดเรคทอรี่ที่เก็บไฟล์เว็บบอร์ด, การติดต่อฐานข้อมูล..
ถ้าไฟล์นี้เสีย  ก็จะเข้าบอร์ดไม่ได้ค่ะ
อาจจะเกิดอาการ Cannot Connect SQL ทำนองนี้น่ะค่ะ

โค้ด: [เลือก]
########## Maintenance ##########
# Note: If $maintenance is set to 2, the forum will be unusable!  Change it to 0 to fix it.
$maintenance = 0; # Set to 1 to enable Maintenance Mode, 2 to make the forum untouchable. (you'll have to make it 0 again manually!)
$mtitle = 'Maintenance Mode'; # Title for the Maintenance Mode message.
$mmessage = 'Okay faithful users...we\'re attempting to restore an older backup of the database...news will be posted once we\'re back!'; # Description of why the forum is in maintenance mode.

########## Forum Info ##########
$mbname = 'My Community'; # The name of your forum.
$language = 'english'; # The default language file set for the forum.
$boardurl = 'http://127.0.0.1/smf'; # URL to your forum's folder. (without the trailing /!)
$webmaster_email = '[email protected]'; # Email address to send emails from. (like [email protected].)
$cookiename = 'SMFCookie11'; # Name of the cookie to set for authentication.

########## Database Info ##########
$db_server = 'localhost';
$db_name = 'smf';
$db_user = 'root';
$db_passwd = '';
$db_prefix = 'smf_';
$db_persist = 0;
$db_error_send = 1;

ส่วนไฟล์ agreement.txt  ถ้าคุณเคยแก้ไขข้อตกลงการใช้งานบอร์ดเอง
ก็ควรจะแบคอัพเก็บไว้ค่ะ  ไม่งั้นเวลาอัพเดทหรือติดตั้งบอร์ดใหม่  ข้อตกลงอาจจะกลับเป็นภาษาอังกฤษตามเดิมน่ะค่ะ

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.

สงสัย

ต่อ ด้วยเรื่อง แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล    ตรงนี้อะครับ ผมลองสมัครอีกไอดี นึงเข้าไปแล้ว มันก็ส่งเรียบร้อย พอเข้า admin มันจะอยู่ในส่วนไหนอะครับ ข้อความส่วนตัวก็ไม่มี

อยู่ที่เมล์ค่ะ
ระบบแจ้งลบกระทู้ยังไม่ค่อยอยู่จุดนึงที่ว่ามันไม่ได้แสดงในบอร์ด
แต่เป็นการส่งเมล์ไปแจ้งผู้ดูแลทุกคนค่ะ

สงสัย

สงสัยเรื่อง การ์มา อีกเล็กน้อย คือว่าเปิดการใช้งานแล้ว แล้วมันจะโชว์ในส่วนไหนอะครับ ยังหาข้อแตกต่าง ระหว่าง เปิดกะปิดไม่เจอ เห็นบอกว่ามีการให้คะแนน

การใช้งาน การ์มา  ลองไปดูตัวอย่าง Live Demo ที่นี่ค่ะ
อยู่ใต้ชื่อสมาชิกค่ะ

http://www.justusers.net/forums/index.php?topic=7982.0

สงสัย

แล้วการให้คะแนนอยู่ส่วนไหนอะคับ

สมาชิกเท่านั้นค่ะที่สามารถโหวตให้คะแนนผู้อื่นได้
(แก้ไขในเมนูผู้ดูแลได้ค่ะ)