ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: IE7 คับ มีปัญหากะการใช้บอร์ด และ ภาษาไทย มากๆ  (อ่าน 5141 ครั้ง)

ออฟไลน์ tharinster

• *
พอเปลี่ยนมาใช้ IE7 ปุ๊บ ก็เห็นได้ชัดเจนมากว่า มีปัญหากะภาษาไทยมากอะคับ ยกตัวอย่างบอร์ด smf ละกัน

อันแรก ภาษาไทยตามเมนูต่างๆเช่น "หน้าแรก" "ช่วยเหลือ" "ค้นหา" "ตอบกลับ" ฯลฯ มันจะกลายเป็น "หน้า" "ช่วย" "ค้น" "ตอบ" ไรแบบนี้หมดเลยอะ
บางอัน พอเอาเม้าไปกด มันได้ผลไม่ตรงด้วย เหมือน เคอเซอ มันจะชี้ไม่ตรง เช่นจะกด ตอบกลับ มันไปเปิดเอาหน้าของเมนูติดกันมาแทน

เวลาพิมพ์ เคอเซ่อ มันจะค่อยๆถอยห่างออกไปจากตำแหน่งจิงไปเรื่อยๆ

ยังมีรายละเอียดอีกเยอะแยะมากมายอะ มีใครเป็นบ้างอะคับ มีเพื่อนผมคนนึงก็เป็นเหมือนๆกันแบบนี้เดี๊ยยยยยยยย เลยพยายามหาอ่านตามบอร์ดต่างๆ ทั้งใน pantip แล้วก็
บอร์ด thaiadmin แต่ไม่ยักกะมีใครพูดถึง เลยสงสัยว่า คนอื่นเค้าเป็นกันมั๊ย ที่แน่ๆมีผม กะเพื่อนผม สองคนละ ที่เป็นเหมือนกัน

ออฟไลน์ КёngЯacing

• Administrator
เนื่องจาก ie7 ไม่ support ฟอนต์ภาษาไทยที่หลายๆ เว็บใช้ รวมทั้งเว็บนี้ด้วย จึงทำให้มีปัญหาดังกล่าว
วิธีแก้ไขปัญหาข้างต้นด้วยตัวเอง
http://www.pantip.com/tech/internet/topic/IU2230779/IU2230779.html

แต่ที่แน่ๆ ใน Mozilla FireFox ดีที่สุด

ออฟไลน์ o_authority

• ไอแอมโอ
  • *
  • ก็งั้นๆ
    • วรัทยา นิลคูหา
ผมก็เป็นครับ
Webboard

ขอบคุณสำหรับมิตรภาพดีๆที่มีให้กัน

ออฟไลน์ iCafe

• *
ลองทดสอบแล้วดีขึ้นครับตามลิ้งค์เลยครับ  ;D