ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ดาวน์โหลดภาษาไทยสำหรับ SMF 1.1.3 (27/06/07)  (อ่าน 232366 ครั้ง)

ออฟไลน์ КёngЯacing

• Administrator
ภาษาอังกฤษต้นฉบับของ SMF เวอร์ชั่น 1.1.3 ไม่มีการเปลี่ยนแปลงไปจากเวอร์ชั่น 1.1.2

ฉะนั้น สมาชิกท่านใดที่ใช้เวอร์ชั่น 1.1.2 อยู่แล้ว สามารถใช้ update เป็น 1.1.3 แล้วใช้ภาษาไทยของเวอร์ชั่น 1.1.2 ได้เลย
ดาวน์โหลด SMF 1.1.3 ได้ที่ http://www.simplemachines.org/download/ เลือก Large upgrade

สำหรับสมาชิกที่ต้องการติดตั้ง SMF ใหม่ (ยังไม่เคยติดตั้งมาก่อน)
ให้เข้าไปดาวน์โหลด SMF 1.1.3 ได้ที่ http://www.simplemachines.org/download/ เลือก Full install
จากนั้นให้ดาวน์โหลดภาษาไทยได้จากไฟล์แนบด้านล่างนี้

ไฟล์ thai-language-tis620-1.1.zip สำหรับการติดตั้งครั้งแรก

ไฟล์ภาษาไทย สำหรับ SMF 1.1.3 ที่แปลงฐานข้อมูลจาก TIS-620 เป็น UTF-8
ให้ดาวน์โหลดเฉพาะไฟล์ภาษาไทย thai-language-utf8-1.1.zip

* วิธีแปลงฐานข้อมูลจาก TIS-620 ให้เป็น UTF-8 ให้เข้าไปที่ ผู้ดูแล/บำรุงรักษา
Convert HTML-entities to UTF-8 characters แล้วก็เลือก "Proceed" (หรือ "ดำเนินต่อไป") หลังจากนั้น เมนูภาษาไทยต่างๆ จะเป็นตัวอักษรที่อ่านไม่ได้ ให้ติดตั้งไฟล์ภาษาไทยที่อยู่ใน thai-language-utf8-1.1.zip เข้าไปหลังจากนั้นจึงจะใช้งานได้ตามปกติ

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมของเวอร์ชั่น 1.1.2 คลิกที่นี่

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1/07/07, 07:42:48 โดย КёngЯacing »

ออฟไลน์ Goozaa SMF Thailand.

• *
Re: ดาวน์โหลดภาษาไทยสำหรับ SMF 1.1.3
« ตอบ #1 เมื่อ: 1/07/07, 01:05:52 »
เข้ามาเรียนรู้ ด้วยคนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ webpost

• *
 :D ขอบคุณครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ออฟไลน์ nostalgia

• *
    • โรงพยาบาลบางกล่ำ
คลิกประกาศด้านบน ดาวน์โหลดภาษาไทยสำหรับ SMF 1.1.3 แต่ไหงเข้าไปยังห้อง ดาวน์โหลดภาษาไทยสำหรับ SMF 1.1.2  ???

แต่ยังไงก็ขอบคุณครับ
ขออภัยมือใหม่หัด config

ออฟไลน์ mimora

• *
ลองติดตั้งแล้วไม่เป็นภาษาไทย   อ่ะ
โหลดไฟล์มาทับแล้วก็ยังไม่เป็น ภาษาไทย   รบกวนช่วยแก้หน่อยได้มั้ย

เวอร์ชั้นนี้ทำงานได้ดีกับ MYSQL5 ด้วย (คิดเอาเอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/07/07, 08:53:05 โดย mimora »

ออฟไลน์ jaypop09

• *
ขอบคุงครับ

ออฟไลน์ Dekdoy

• *
ลองติดตั้งใน localhost (ใช้ iis) ดูแล้วขึ้น error แบบนี้ค่ะ

You're on a windows server, and some crucial files are not writable. Please ask your host to give write permissions to the user PHP is running under for the files in your SMF installation.

* attachments
    * Packages
    * Packages/installed.list
    * Smileys
    * Themes
    * agreement.txt
    * Settings.php
    * Settings_bak.php

คลิกที่นี่ เพื่อทำขั้นตอนนี้อีก

แล้วก็ไปไม่เป็นแล้วอ่ะค่ะ แนะนำด้วยนะค่ะ

ออฟไลน์ КёngЯacing

• Administrator
ลองติดตั้งแล้วไม่เป็นภาษาไทย   อ่ะ
โหลดไฟล์มาทับแล้วก็ยังไม่เป็น ภาษาไทย   รบกวนช่วยแก้หน่อยได้มั้ย

เวอร์ชั้นนี้ทำงานได้ดีกับ MYSQL5 ด้วย (คิดเอาเอง)

ในส่วน admin ให้เข้าไปเลือกภาษาใช้งานเป็นภาษาไทยหรือยังครับ

ออฟไลน์ Modemy

• *
สนใจมาก กำลังศึกษาดู

ออฟไลน์ BigBlue

• *
- ถ้าเดิมเป็นเวอร์ชั่น 1.1 RC2 สามารถกระโดดไปอัพ 1.1.3 ได้เลยไหมครับ ต้องทำยังไงบ้าง
- แล้วถ้าเกิดผมใช้แบ๊คอัพดาต้าเบสเก็บไว้ แล้วลง 1.1.3 ใหม่ แล้วค่อยรีสโตร์ดาต้าเบส สามารถทำได้ไหมครับ (ไม่ทราบว่าดาต้าเบสมันต่างกันหรือปล่าว)

รบกวนด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ analyser

• *
ภาษาอังกฤษต้นฉบับของ SMF เวอร์ชั่น 1.1.3 ไม่มีการเปลี่ยนแปลงไปจากเวอร์ชั่น 1.1.2

ฉะนั้น สมาชิกท่านใดที่ใช้เวอร์ชั่น 1.1.2 อยู่แล้ว สามารถใช้ update เป็น 1.1.3 แล้วใช้ภาษาไทยของเวอร์ชั่น 1.1.2 ได้เลย
ดาวน์โหลด SMF 1.1.3 ได้ที่ http://www.simplemachines.org/download/ เลือก Large upgrade

แนะนำให้upgrade  เป็น 1.1.3  จะดีมากเลยครับ
ส่วนตัวผมก่อนหน้านี้เป็น 1.1 RC3    นำไฟล์ข้างใน smf_1-1-3_upgrade  Upload ไปไว้ที่  \\yourhost\smf\   <- วางไว้ในนี้

จากนั้นก็เรียก  \\yourhost\smf\upgrade.php   จะขึ้นเมนู
ถ้าเรา ต้องการ backup ให้คลิ๊กข้อที่ 1
ถ้าเราต้องการ ให้โชว์ Debug ให้เลือกข้อที่2
ด้วยครับ    คลิ๊ก OK   ส่วนตัวผมเลือก 1 กับ 2 ครับ  รอสักครู่   
เมื่อเสร็จแล้วให้ลบไฟล์ upgrade.php  นะครับ  เสร็จสิ้นขบวนการ upgrade 

สำหรับสมาชิกที่ต้องการติดตั้ง SMF ใหม่ (ยังไม่เคยติดตั้งมาก่อน)
ให้เข้าไปดาวน์โหลด SMF 1.1.3 ได้ที่ http://www.simplemachines.org/download/ เลือก Full install
จากนั้นให้ดาวน์โหลดภาษาไทยได้จากไฟล์แนบด้านล่างนี้

ไฟล์ thai-language-tis620-1.1.zip สำหรับการติดตั้งครั้งแรก

ระวังส่วนนี้ถ้าจะแปลงต้องชัวร์ก่อนว่าทาง Host เรา สนับสนุนหรือเปล่านะครับ เพราะมันจะมีปัญหา
อ่านภาษาไทยไม่ได้

ไฟล์ภาษาไทย สำหรับ SMF 1.1.3 ที่แปลงฐานข้อมูลจาก TIS-620 เป็น UTF-8
ให้ดาวน์โหลดเฉพาะไฟล์ภาษาไทย thai-language-utf8-1.1.zip

* วิธีแปลงฐานข้อมูลจาก TIS-620 ให้เป็น UTF-8 ให้เข้าไปที่ ผู้ดูแล/บำรุงรักษา
Convert HTML-entities to UTF-8 characters แล้วก็เลือก "Proceed" (หรือ "ดำเนินต่อไป") หลังจากนั้น เมนูภาษาไทยต่างๆ จะเป็นตัวอักษรที่อ่านไม่ได้ ให้ติดตั้งไฟล์ภาษาไทยที่อยู่ใน thai-language-utf8-1.1.zip เข้าไปหลังจากนั้นจึงจะใช้งานได้ตามปกติ

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมของเวอร์ชั่น 1.1.2 คลิกที่นี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3/09/07, 22:47:34 โดย analyser »

ออฟไลน์ eskimo

• *
ทำไมในเมนู ผู้ดูแล/บำรุงรักษา ไม่มี
Convert HTML-entities to UTF-8 characters ล่ะครับ ตอนนี้เลยเป็นภาษาต่างดาวอยู่เลย ช่วยด้วยค้าบ

ออฟไลน์ tum

• ท้าวคำไหลแห่งเมืองน้ำดำ
  • *
  • TUM
โหลด smf 1.1.4 มา จะใช้ภาษาไทย 1.1.3 ได้หรือป่าวครับ  ???

ออฟไลน์ tester ผู้ทดสอบ

• *
ภาษาไทยกลายเป็น emoticon ค่ะ
« ตอบ #13 เมื่อ: 2/10/07, 17:58:33 »
webboard ที่หนูทำขึ้น เป็น 1.1.3 เป็นหน้าต่างภาษาไทยแล้ว แต่้พอ key กาษาไทยแล้วกลับกลายเป็น พวก emoticon ค่ะไม่ออกมาเป็นภาษาำไทย ทำอย่างไรดีค่ะ รบกวนกูรูให้คำแนะนำด้วยนะค่ะ ดูได้ที่ www.yumthai/test ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ jibziez

• จิ๊บซี่คะ
  • *
 :) ขอบคุณมากๆเลยคะ เดี๋ยวจะลองไปใช้งานดูคะ  ;)

ออฟไลน์ tru

• *
กำลังจะติดตั้งครั้งแรกครับ ผมโหลด ไฟล์ติดตั้งและไฟล์ภาษาไทยมาแล้ว จากนั้นต้องทำไงต่อคับ
***มือใหม่อะคับ***

ออฟไลน์ sealinda

• *
มาขอบคุณค่ะ ได้ความรู้จากที่นี่เพียบเลย (รวมถึงได้ fonts จากที่แจกด้วย  ;D )

ออฟไลน์ K-bin

• *
คุณไม่สามารถดาวน์โหลดหรือติดตั้งแพ็คเกจใหม่ได้ เพราะว่าไดเรคทอรี่แพ็คเกจไม่สามารถเขียนได้!

ขึ้นแบบนี้แปลว่าอะไรคะ

ออฟไลน์ Zenyai

• *
คุณไม่สามารถดาวน์โหลดหรือติดตั้งแพ็คเกจใหม่ได้ เพราะว่าไดเรคทอรี่แพ็คเกจไม่สามารถเขียนได้!

เช่นกัน

ออฟไลน์ chonlada

• *

ออฟไลน์ toonza

• *
ใจจ้า

ออฟไลน์ yuttorich

• *
    • adsense:make money with adsense
ผมจะขอดาวน์โหลดภาษาไทยเอาไปแก้

http://money.step1.us/index.php

แต่เวบบอร์ดไม่อนุญาติ ช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ anurach

• *
โดนฟ้องว่าไม่อนุญาตให้ดาวน์โหลดภาษาไทย ไงงี้ง่ะ

ออฟไลน์ yuttorich

• *
    • adsense:make money with adsense
แก้ได้แล้วครับ ลองดูครับ

http://money.step1.us

ออฟไลน์ brutalcrop

• *

เช่นกัน

ต้องตั้ง permissions เป็น 777 ลองคลิกขวาที่ไฟล์นั้นดูแล้วมันเป็นเลขอะไร ให้เปลี่ยนเป็น 777 ซะ

ออฟไลน์ hybuddy

• *
โหลด ภาษาไทยไม่ได้อ่ะครับ

ออฟไลน์ kengJA

• *
ขอบคุณมากครับ กำลังเริ่มศึกษาฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ excusive

• *
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ptm13

• *
ทำไมมันโหลดตัวภาษาไทยไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ artchiangmai

• *
ทามมายผมดาวโหลดไมได้หว่า