ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: กำจัดพวกกวนบอร์ด ด้วย advance visual verification  (อ่าน 4823 ครั้ง)

ออฟไลน์ hanren

• *
 :) :) ซุ่มเงียบหาความรู้ ใช้งาน smf มาก็นานแล้ว พอมาเจออะไรดีๆ ก็อยากจะแบ่งปันกันบ้างคับ

advance visual verification เป็น mod ที่จะบังคับให้ ผู้ที่ไม่ได้สมัครสมาชิก ต้องกรอกตัวอักษรจากรูปภาพ
เหมือนตอนที่ เราสมัครสมาชิกนั่นแหละครับ

ต้องverify ทุกครั้งที่ทำการ post หรือ search ตัว mod มีรายละเอียด ให้เราได้ปรับและแก้ไขได้พอสมควร ลองไปหามาใช้กันดูครับ

download ได้ที่นี่ http://mods.simplemachines.org/index.php?mod=474

ติดตั้งตามปรกติครับ สำหรับท่านที่ใช้ 1.1.1 final ให้เปิด file package-info.xml ที่อยู่ข้างใน zip นะครับ

เปลี่ยน <install for="1.1"> และ <uninstall for="1.1"> เป็น <install for="1.1.1"> และ <uninstall for="1.1.1"> ก็จะติดตั้งได้ตามปรกติครับ

เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว เราจะหาที่ แก้ไขmod ไม่เจอ เพราะ เค้าไม่ได้เขียนให้ mod มาแก้ไข file index.thai.php ครับ
ผมได้ทำการแปลภาษาไทยให้แล้ว ไม่รู้สำนวนการแปลจะถูกใจหรือไม่อย่างไร แต่คิดว่าคงพอใช้ถูๆไถๆไปได้

วิธีแก้ให้ใช้กับภาษาไทยได้นะครับ เปิดfile /Themes/default/languages/index.thai.php    (ของผมเป็น index.thai-utf8.php ประยุคต์ตามความจะเป็นนะครับ)

แล้ว ก๊อปโคดข้างล่าง นี้ไปต่อที่ท้าย file ก่อน บรรทัดปิดของ php " ?> "

อ้างถึง
// Advanced Visual Verification Mod Start
$txt['verificationVisual'] = 'ระบบยืนยันด้วยรูปภาพ';
$txt['verificationSettingsDesc'] = 'ตั้งค่า ระบบยืนยันด้วยรูปภาพ ที่นี่';
$txt['enable_visual_verification'] = 'เปิด ระบบยืนยันด้วยรูปภาพ';
$txt['verificationCodeChars'] = 'จำนวนตัวอักษรในรูปภาพ';
$txt['verificationMaxTries'] = 'จำนวนครั้งที่อณุญาตให้ใส่ผิดก่อนบล๊อคผู้ใช้';
$txt['verificationWaitTime'] = 'ระยะเวลาที่ต้องรอก่อน จะป้อนรหัสได้อีกครั้ง';
$txt['verificationAskRegister'] = 'ต้องการยืนยัน เมื่อสมัครสมาชิกใหม่';
$txt['verificationAskGuestPost'] = 'ต้องการยืนยัน เมื่อบุคคลทั่วไปตั้งกระทู้';
$txt['verificationAskPM'] = 'ต้องการยืนยัน เมื่อส่งข้อความส่วนตัว';
$txt['verificationPMvalid'] = 'จำนวนข้อความส่วนตัวที่ส่งได้ต่อการยืนยัน 1ครั้ง';
$txt['verificationPMvalidDesc'] = 'นี่คือจำนวนครั้งที่ผู้ใช้จะส่งข้อความส่วนตัวได้โดยไม่ต้องยืนยันด้วยรูปภาพ หลังจากที่ยืนยันได้อย่างถูกต้องไปแล้วครั้งนึงค่าที่แนะนำ 5-10';

$txt['verificationAskGuestSearch'] = 'ยืนยันเมื่อบุคคลทั่วไปใช้ ระบบค้นหา';
$txt['verificationAskMemberSearch'] = 'ยืนยันเมื่อสมาชิกใช้ ระบบค้นหา';
$txt['verificationSearchValid'] = 'จำนวนครั้งที่ใช้ระบบค้นหาได้ต่อการยืนยัน 1ครั้ง';
$txt['verificationSearchValidDesc'] = 'นี่คือจำนวนครั้งที่ผู้ใช้จะ ใช้ระบบค้นหาได้โดยไม่ต้องยืนยันด้วยรูปภาพ หลังจากที่ยืนยันได้อย่างถูกต้องไปแล้วครั้งนึง ค่าที่แนะนำ 5-10';

$txt['verificationImageBackground'] = 'ชนิดของรูปภาพที่ใช้ยืนยัน';
$txt['verificationBGnoise'] = 'Noise';
$txt['verificationBGnoiseDesc'] = 'เร็ว, แต่ไม่ค่อยมีประสิทธิภาพ ไม่ควรใช้หากท่านสงสัยว่ายังมีการสมัครสมาชิกด้วยโปรแกรมอัตโนมัติ';
$txt['verificationBGlines'] = 'Distorted Lines';
$txt['verificationBGlinesDesc'] = 'แนะนำให้ใช้ตัวนี้, แสดงผลด้วยตัวอักษรที่คาดเดายากแต่ยังง่ายต่อการอ่าน';
$txt['verificationBGcolored'] = 'Random Colors';
$txt['verificationBGcoloredDesc'] = 'ระบบป้องกันที่แข็งแกร่ง แต่ช้าและอ่านได้ยาก, เซิฟเวอร์ของท่านอาจไม่สามารถแสดงรูปภาพได้ กรุณาเช็คที่ตัวอย่างรูปภาพก่อนใช้งาน';
$txt['verificationBGcircles'] = 'Inverted circles';
$txt['verificationBGcirclesDesc'] = 'ระบบป้องกันที่แข็งแกร่ง แต่ช้าและอ่านได้ยาก';
$txt['verificationImageSize'] = 'ขนาดของรูป';
$txt['verificationImageSizeSmall'] = 'เล็ก';
$txt['verificationImageSizeMedium'] = 'กลาง';
$txt['verificationImageSizeLarge'] = 'ใหญ่';
$txt['verificationGDnotsupported'] = 'เซิฟเวอร์ของท่านไม่รองรับ GD library รูปภาพจะถูกสร้างโดยไม่มี GD Library';
$txt['verificationPreview'] = 'ตัวอย่างรูปภาพ';
$txt['verificationPreviewDesc'] = '(โปรดรอซักครู่ ระหว่างที่กำลังสร้างรูปภาพสำหรับยืนยัน';
$txt['verificationReadChars'] = 'มีตัวหนังสืออยู่ทั้งหมด %sตัวอักษรในรูปภาพนี้';
$txt['verification_brute_force'] = 'จำนวนครั้งที่คุณ ยืนยันรูปภาพผิดมากเกินกำหนด, กรุณารอประมาณ %s นาที ก่อนที่จะลองอีกครั้ง';
$txt['error_visual_verification_failed'] = 'ตัวอักษรที่คุณใส่ไม่ตรงกับในรูปภาพ กรุณาลองใหม่';

แก้ไขรายละเอียดของ mod ได้ที่ ผู้ดูแล->ศูนย์จัดการลงทะเบียน->ระบบยืนยันด้วยรูปภาพ

มีปัญหาในการใช้งานอย่างไรลองมาโพสถามกันดูครับ
ขอให้มีความสุขกับการใช้ smf อย่างปลอดภัยจาก spammer ครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/12/06, 13:06:33 โดย hanren »

ออฟไลน์ КёngЯacing

• Administrator
เซิฟเว่อร์ แก้ไขเป็น "เซิร์ฟเวอร์" นะครับ :)
อณุญาติ ไม่มีสระ อิ "อนุญาต"
แข็งแรง เปลี่ยนเป็น "แข็งแกร่ง" ดีกว่าไหม แข็งแรงใช้กับมนุษย์หรือสิ่งมีชีวิต :)

• *
ขอบคุณที่มาช่วยปรู๊ฟให้ครับ

... ภาษาเรานี้มันแย่ขนาด...

ออฟไลน์ weapon

• *
ผมใช้ thai smf 1.1 RC3 ยังลงไมม่ได้ครับ ไม่ทราบผิดขั้นตอนไหน
ผม d/l ลงมา แล้วก็ไปที่
ศูนย์จัดการแพ็คเกจ->Download Packages->อัพโหลดแพ็คเกจ
แล้วก็ เลือกดูแพ็กเกจ มันก็มี Advanced Visual Verification      1.1
แล้วมีให้เลือก [ บันทึก Mod ] กดเลือกตัวนี้
แล้วฟ้องว่า "ไม่มีการดำเนินการติดตั้งที่กำหนด!"

ขอคำแนะนำด้วยครับ

• *
เพราะอะไรหนอ... ไม่มีฟ้อง error อย่างอื่นเลยเหรอครับ

เป็นที่พวก permission อะไรอย่างนี้รึเปล่า...

มี mod อย่างอื่น ลงไว้ก่อนรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ weapon

• *
มีฟ้องแบบนี้ด้วย
อ้างถึง
คู่มือการติดตั้ง
This mod doesn't seem to support your SMF version.

ดูที่ Server ในโฟลเดอร์ Packages ก็มีไฟล์ AdvancedVisualVerification_1-1.zip

งงงงงง

ออฟไลน์ fengshui

• *
ใครลง ใน smf 1.1.2  ได้แล้วมั่งครับ  รบกวนขอรายละเอียดการแก้ไขด้วยครับ   ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ singh

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณที่แนะนำครับ
แต่...ผมก็ไม่อ่ะนะ
ดูแล้วยุ่งยาก (คนมันไม่เก่งอ่ะ)
....ตามเช็คเองไปเลย....