SMF Development > SMF Coding Discussion

[mod] Thai Year - แสดงปีของวันที่เป็นปี พ.ศ.

<< < (3/28) > >>

น้ำพริก:
ผมเข้าใจแล้วครับขอบคุณมาก
สรปุก้อคือไฟล์มด มันะรันคำสั่งของการ ค้นหา กันคำสั่งแทนที่ ให้อัตโนมัติเรียกง่ายๆว่าทำแทนเราทั้งหมดใช่ใหม อย่างนี้ถ้าเราไม่รันไฟล์มด แต่เปิดไฟล์นั้นด้วยeditแล้วเราก้อ หา และแทนที่ด้วยตนเองได้ใช่ใหมครับ ถ้าทำเป็น

PaePae:
ใช่ครับ

การใช้ไฟล์ mod ระบบจะทำการแก้ไขให้โดยอัตโนมัติ โดยก่อนการแก้ไขจะมีการตรวจสอบให้ก่อนว่า โค้ดต่าง ๆ ที่ต้องแก้นั้นมีอยู่จริง จะได้ไม่ต้องมีปัญหาเวลาค้นหาโค้ดที่ต้องแก้ไม่เจอ แล้วต้องไปแก้อันที่แก้ไปแล้วคืนให้เหมือนเดิม

ข้อดีอีกอย่าง คือ กรณีที่ SMF แต่ละเวอร์ชัน มีวิธีการแก้ไขโค้ดไม่เหมือนกัน ระบบ mod ก็สามารถเลือกวิธีการแก้ไขให้ตรงกับเวอร์ชัน SMF ที่เราใช้ได้ด้วย (แต่คนเขียน mod ต้องกำหนดไว้ใน mod ด้วยนะ)

นอกจากใช้ mod ไม่ได้จริง ๆ (เช่น มีการแก้ไขโค้ดบางส่วนไปแล้ว ทำให้ระบบ mod หาโค้ดที่จะแก้ไม่เจอ หรือมีปัญหากับ permission) ก็ค่อยใช้วิธีการแก้ไขด้วยตนเองโดยดูโค้ดที่ต้องแก้จากในไฟล์ mod ได้

TinaCat:
ถ้าระบุแต่ พ.ศ. อย่างเดียว  ผู้ใช้งานคงเข้าใจได้ง่ายกว่าน่ะค่ะ
เพราะอย่างไรคนไทยก็นิยมใช้และจำปี พ.ศ. มากกว่า

แต่ถ้าใส่ค่าเป็น พ.ศ. แล้ว
ระบบจะเอามาคิด + 543 อีกหรือเปล่าคะ??

PaePae:
ตอนนี้ใช้ JavaScript ในการคำนวณเปลี่ยนปี พ.ศ. เป็น ค.ศ. ส่งกลับมาให้เซิร์ฟเวอร์ครับ

ถ้าไคลเอนต์ใช้ JavaScript ไม่ได้ก็จบเห่..... ^^"

น้ำพริก:
งั้นผมรู้ละ สอนผมทำไฟล์มด หน่อย เอาตั้งแต่เริ่มเลยนะ ผมจะได้เอาโคด ต่างๆที่ถามกันเข้ามาว่าแก้ตรงไหนๆ ผมก้อจะเอาโค๊ดพวกนี้ไปทำเป็น มดซะเลย สำหรับคนที่อยากจะแก้แต่แก้ไม่เป็น น่าเห็นใจเขานะครับ  แล้วผมก้อจะโพสไฟล์มดให้เขาไปใช้งานได้เลย พี่ๆว่าดีไหม

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

ไปที่เวอร์ชันเต็ม