ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ติดตั้งภาษาไทยใน SMF ยังงัยครับ  (อ่าน 7197 ครั้ง)

ออฟไลน์ korncool

• *
SMF  ผมไปดาวน์โหลดตัวต้นฉบับมา  เพราะตัวภาษาไทยที่นี่ผมติดตั้งไม่ผ่าน  อยากทราบว่าผมจะติดตั้งภาษาไทยใน SMF ต้นฉบับอย่างไร  และไปตั้งค่าตรงไหนครับ  หาไม่เจอ

ออฟไลน์ singh

• Jr. Member
  • **
ผมเองก็พยายามอยู่ยังไม่ได้เลยอ่ะ (บรมโง่)

ออฟไลน์ blueranchu

• *
สำหรับฟอรั่มที่ติดตั้งใหม่ ให้ดาวน์โหลดไฟล์ thai-smf_1-1-2_install.zip
ในไฟล์ดังกล่าว มี SMF เวอร์ชั่น 1.1.2 พร้อมภาษาไทยติดตั้งไว้ให้แล้ว ไม่ต้องติดตั้งภาษาไทยเพิ่มเติมอีก

สำหรับอัพเดทฟอรั่ม จากเวอร์ชั่นเก่ากว่า 1.1.1 ให้ดาวน์โหลดไฟล์ thai-smf_1-1-2_update.zip
ในไฟล์ดังกล่าว มี SMF เวอร์ชั่น 1.1.2 พร้อมภาษาไทยติดตั้งไว้ให้แล้ว ไม่ต้องติดตั้งภาษาไทยเพิ่มเติมอีก

สำหรับผู้ที่ดาวน์โหลด SMF เวอร์ชั่น 1.1.2 มาจากเว็บไซต์ของ SMF
ให้ดาวน์โหลดเฉพาะไฟล์ภาษาไทย thai-language-tis620-1.1.2.zip

ไฟล์ภาษาไทย สำหรับ SMF 1.1.2 ที่แปลงฐานข้อมูลจาก TIS-620 เป็น UTF-8
ให้ดาวน์โหลดเฉพาะไฟล์ภาษาไทย thai-language-utf8-1.1.2.zip

* วิธีแปลงฐานข้อมูลจาก TIS-620 ให้เป็น UTF-8 ให้เข้าไปที่ ผู้ดูแล/บำรุงรักษา
Convert HTML-entities to UTF-8 characters แล้วก็เลือก "Proceed" (หรือ "ดำเนินต่อไป") หลังจากนั้น เมนูภาษาไทยต่างๆ จะเป็นตัวอักษรที่อ่านไม่ได้ ให้ติดตั้งไฟล์ภาษาไทยที่อยู่ใน thai-language-utf8-1.1.2.zip เข้าไปหลังจากนั้นจึงจะใช้งานได้ตามปกติ

ออฟไลน์ Ruta

• *
นั่นสิครับ ผมก็โหลดภาษาไทยไปแล้วมีไฟล์ข้างใน

แล้วขั้นตอนการอัพเกรด ทำยังไงครับ แบบว่า กำลังศึกษา

ต้อง copy ตัวไหนไปยังไง แล้ว Install ยังไง

นั่งยำอยู่ มันก็ยังไม่ได้ซักทีครับ โง่ เหมือนกัน 55

ออฟไลน์ Black-Hawk

• *
copy ไฟล์ทั้งหมด หลังจากที่แต่ซิบออกมาครับ แล้ว ไปเปิด  Folder ที่ชื่อว่า Themes จะเจอ  Folder  ที่ชื่อ default เข้าไป จะเจอ Folder  ที่ชื่อ languages เข้าไป จากนั้น เอา ไฟล์ ที่ทำการ copy มาในตอนแรกมาวางครับ

ออฟไลน์ donnpipop

• *
ภาษาไทยที่ว่ากันนี่ เพื่อให้เมนูต่างๆแสดงผลเป็นภาษาไทยใช่ไหมครับ
หากไม่ลงภาษาไทย การ Post ต่างๆยังแสดงผลภาษาไทยได้ใช่ไหมครับ
แค่เมนูแสดงผลเป็นภาษา EN

ผมเข้าใจถูกไหมเนี่ย  :) :) :)

ออฟไลน์ rming

• *
ภาษาไทยที่ว่ากันนี่ เพื่อให้เมนูต่างๆแสดงผลเป็นภาษาไทยใช่ไหมครับ
หากไม่ลงภาษาไทย การ Post ต่างๆยังแสดงผลภาษาไทยได้ใช่ไหมครับ
แค่เมนูแสดงผลเป็นภาษา EN

ผมเข้าใจถูกไหมเนี่ย  :) :) :)

ครับ ใช่ครับ

หลังจาก copy ลงเสร็จแล้ว ไปที่ server setting ก็จะสามารถเปลี่ยนภาษาได้ครับ