SMF Development > SMF Coding Discussion

วิธีติดแบนเนอร์โฆษณา (banner) ทั้งข้างบนและข้างล่าง อย่างง่ายๆ

(1/7) > >>

КёngЯacing:
เนื่องจากมีหลายคนถามถึงวิธีติดแบนเนอร์ทั้งข้างบนและข้างล่าง ให้เหมือนกับเว็บ ThaiSMF
วิธีทำ มีดังนี้

ให้สร้างไฟล์ banner.txt แล้วจะใส่แบนเนอร์อะไรก็ตามใจ ก่อนใส่ก็ต้องมี จัดหน้ากลางแบบนี้ด้วย

--- โค้ด: ---<div align="center">โค้ด banner</div>
--- ปิดโค้ด ---
(ถ้าต้องการใส่ทั้งข้างบนและข้างล่าง ก็สร้างไฟล์ banner1.txt และ banner2.txt )

แล้วก็เอาไฟล์ banner.txt ไว้ที่เดียวกับ index.php ของฟอรั่ม (/forum/banner.txt)

เปิดไฟล์ Themes/default/index.template.php

ใส่แบนเนอร์ข้างบน
ค้นหา

--- โค้ด: --- // Show the menu here, according to the menu sub template.
template_menu();

แล้วก็เพิ่ม บรรทัดนี้ ข้างล่างจากที่ค้นหา

--- โค้ด: ---include_once('banner1.txt');

เมื่อเสร็จแล้วก็จะเป็นแบบนี้

--- โค้ด: --- // Show the menu here, according to the menu sub template.
template_menu();

include_once('banner1.txt');

// The main content should go here.
echo '
<div id="bodyarea" style="padding: 1ex 0px 2ex 0px;">';

ใส่แบนเนอร์ข้างล่าง
ค้นหา

--- โค้ด: --- // Show the "Powered by" and "Valid" logos, as well as the copyright. Remember, the copyright must be somewhere!
echo '

แล้วก็เพิ่ม บรรทัดนี้ ข้างบนจากที่ค้นหา

--- โค้ด: ---include_once('banner2.txt');

เมื่อเสร็จแล้วก็จะเป็นแบบนี้

--- โค้ด: --- </div>';

include_once('banner2.txt');

// Show the "Powered by" and "Valid" logos, as well as the copyright. Remember, the copyright must be somewhere!
echo '

EVO Hosting:
ขอขอบพระคุณ อย่างสูง ครับที่แนะนำ

EVO Hosting:
แล้วถ้าอยากมี แถวแบบด้านข้าง แบบ เว็บนี้ล่ะครับ

http://www.tinyportal.net/smf/index.php?action=tpmod;dl=item328

ตรงแถบที่เขียนว่า Most Downloaded  อ่ะครับ
ต้องทำอย่างไรครับ หรือต้องแก้ไข โค้ด ดัดแปลงโค้ดเอาเองอ่ะครับ

สุรเชษฐ์:
รบกวนสอบถามคุณ КёngЯacing อีกครั้งนะครับว่าแล้วถ้าต้องการให้สุ่ม banner ล่ะครับต้องทำยังไงครับ  :)

КёngЯacing:

--- อ้างจาก: สุรเชษฐ์ ที่  1/10/06, 14:59:00 ---รบกวนสอบถามคุณ КёngЯacing อีกครั้งนะครับว่าแล้วถ้าต้องการให้สุ่ม banner ล่ะครับต้องทำยังไงครับ  :)

--- ปิดอ้างถึง ---
ต้องทำผ่านโปรแกรม phpAdsNew แล้วทำโค้ดที่ได้มาใส่ในไฟล์ banner1.txt หรือ banner2.txt ครับ

ถ้าใส่โค้ดที่ได้จากโปรแกรมสุ่มแบนเนอร์ ใส่ไปตรงๆ ที่ไฟล์ index.template.php มันจะ error ด้วยเหตุนี้ จริงเป็นที่มาของไฟล์แบนเนอร์ .txt ที่แยกออกมาดังกล่าว

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

ไปที่เวอร์ชันเต็ม