ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: vBulletin ต่างจาก smf อย่างไร  (อ่าน 18469 ครั้ง)

ออฟไลน์ EVO Hosting

• EVO Hosting
  • Jr. Member
  • **
vBulletin ต่างจาก smf อย่างไร
« เมื่อ: 9/07/06, 01:10:29 »
vBulletin ต่างจาก smf อย่างไร

และ ตอนนี้ผมใช้ smf อยู่ ถ้าจะ มาใช้ vBulletin  ต้องทำอย่างไรบ้าง ถ้าต้องการข้อมูล ทั้งหมด มาที่ vBulletin  ครับ

โฮสติ้ง | โดเมนเนม | รองรับ SMF 100%

ออฟไลน์ อั๋น ทรงวุฒิ

• *
Re: vBulletin ต่างจาก smf อย่างไร
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/09/06, 17:55:38 »
vBulletin - ของซื้อของขาย (รายละเอียด)

SMF - ของฟรี

ลูกเล่นไม่ค่อยหนีกัน

จะเหมาว่า SMF เหมือน  vBulletin แบบใช้ฟรี ก็ยังไหว

โครงสร้างด้าน Programming   ต่างกันลิบลับ

SMF  - มีการแบ่ง Module เป็น Function ย่อย การแสดงผลหน้าเว็บ ค่อนข้างตรงไปตรงมา สั่ง echo ไปตรงๆ ก็ออกที่หน้าเว็บเลย

vBulletin -  จะ phrase ข้อมูลทั้งหมดลงตัวแปรแบบโครงสร้าง $vbphrase  แล้วแสดงผลทีหลัง
template ของมันจะเป็นแบบ xml เอา code หน้าตาหลักๆ ดูดเข้า Database

- ถ้าจะเอาบอร์ดไปปรับแต่งต่อ SMF แก้ไข code ง่ายกว่า

- ใช้แบบเดิมๆ ไม่คิดจะแก้ไข code เลือก vBulletin จะดีกว่า

ผมเองก็กำลังคิดจะเปลี่ยนไปใช้ vBulletin อย่างจริงจัง  (รุ่นเอื้ออาทร) แต่ยังไม่มีเวลาแงะ code ครับ

ออฟไลน์ djicrazy

• *
Re: vBulletin ต่างจาก smf อย่างไร
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/09/06, 18:22:00 »
555+ รุ่นเอื้ออาทร หรอครับ (มันรุ่นไหนหว่า  ;D) vb นี่เขี่ยวกว่า ipb อีกนะครับ ความเอื้ออาทรนี่ไม่มีหลอก 555+
www.JustThaiHost.com : "กำไรไม่ใช่สิ่งที่เราต้องการ ความพอใจของคุณต่างหากที่เราต้องการ"

ออฟไลน์ КёngЯacing

• Administrator
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/09/06, 23:11:00 »
ถ้าได้ลองใช้ vb อย่างลึกซึ้งแล้วจะติดใจครับ
แก้ไข template ง่าย แต่ไม่มาก

แต่อัพเดทเวอร์ชั่นง่ายมาก หลังจากอัพเดทแล้ว template มีส่วนไหนที่แตกต่างระหว่างของเก่าที่เราเคยแก้ไขไปแล้วกับของใหม่ มันจะบอกให้เป็นบรรทัดๆ ไป

ติดตั้ง mod หรือ plugin ก็ง่ายไม่ยุ่งยากที่ต้องมาแก้ไขโค้ดใน template อีก

และข้อดีอีกหลายๆ อย่างที่ต้องลองใช้เองครับ ข้อเสียถ้าเทียบกับ smf คือใช้งานยากกว่าแค่นั้นเอง

สำหรับผม ซื้อ vb มาใช้ คิดว่าคุ้มค่ามาก ที่ได้จ่ายเงินไป

ออฟไลน์ EVO Hosting

• Jr. Member
  • **
« ตอบ #4 เมื่อ: 1/11/06, 02:38:04 »
คุณเก่งครับ

แล้วเรื่องฐานข้อมูล นี่ VB มี Service ไหมครับ ที่จะแปลงฐานข้อมูลให้เรา หรือใคร ทำได้ครับ

ขอแค่สมาชิก กัลบ กระทู้ ก็พอครับ

เพราะไม่อยากเริ่มนับ 1 ใหม่

ตอนนี้สนใจเป็นอย่างมากครับ ที่จะใช้ VB แต่ ติดเรื่อง ฐานข้อมูลนี่แหละครับ

โฮสติ้ง | โดเมนเนม | รองรับ SMF 100%

ออฟไลน์ КёngЯacing

• Administrator
« ตอบ #5 เมื่อ: 1/11/06, 04:50:12 »
แปลงฐานข้อมูลจาก SMF เป็น vBulletin มีครับ แต่เราเคยทำแล้ว ไม่สำเร็จ ไม่รู้ว่าเวอร์ชั่นปัจจุบันจะทำสำเร็จหรือเปล่าไม่แน่ใจ ต้องทดสอบครับ

ถึงแม้ว่ายากที่จะทำใจยอมรับการเริ่มต้นใหม่ แต่ก็ต้องทำใจ ถ้าการเริ่มต้นเพื่ออนาคตที่ดี

ประสบการณ์เมื่อปีที่แล้ว ตอนที่เปลี่ยนจาก SMF เป็น vB ก็ทำใจไว้แล้วว่าจะเริ่มนับหนึ่งใหม่ ตอนนั้นใช้ SMF มีกระทู้อยู่ล้านกว่า สมาชิกมากกว่าสี่หมื่น ใช้เวลาประมาณ 1-2 เดือนเพื่อให้กลับมาสู่สภาพปกตินับตั้งแต่เริ่มใหม่ ส่วนบอร์ดเก่า SMF ยังไม่ได้ลบทิ้ง แต่เก็บไว้ให้สมาชิกเข้าไปอ่านกระทู้เก่าๆ ได้ โดยเปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์