ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: . JustMine Style สำหรับบอร์ด SMF .  (อ่าน 11337 ครั้ง)

ออฟไลน์ TinaCat

• Global Moderator
  • { Cat.Mazta }
    • JustUsers.net
. JustMine Style สำหรับบอร์ด SMF .
« เมื่อ: 17/12/05, 18:15:12 »

อันนี้เป็นครั้งแรกที่เราลองทำธีม  อาจจะดูไม่สวยงามมากนัก  แต่เราก็ตั้งใจทำให้ดีที่สุดแล้วค่ะ
และเราก็อยากให้เพื่อนๆได้ลองใช้งานธีมบอร์ดอื่นๆนอกเหนือจากธีมมาตรฐานบ้าง

ดูตัวอย่าง Live Demo และดาวน์โหลดธีมที่นี่ค่ะ

http://www.tinacat.net/justmineforum/index.php?theme=3

Theme นี้ทำขึ้นมาจากพื้นฐานของ SMF 1.1 RC1
แต่ก็สามารถใช้กับ SMF 1.0.5 ได้ค่ะ

ยินดีรับฟังคำแนะนำจากทุกท่านค่ะ  เพื่อเราจะได้ทำงานชิ้นต่อไปให้ดีขึ้นกว่านี้
ขอบคุณค่ะ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/01/06, 15:56:08 โดย TinaCat »

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.

ออฟไลน์ MoMOTArOkUNG

• *
  • สมาคมแฟรี่แลนด์แห่งประเทศไทยแลนด์
    • แฟรี่แลนด์ ผู้พิทักคำภีร์คลับ
Re: . JustMine Style สำหรับบอร์ด SMF .
« ตอบ #1 เมื่อ: 9/01/06, 22:15:02 »
สวยดีนะงับ

ออฟไลน์ น้ำพริก

• เจ๊สั่งให้มาลุย
  • Full Member
    • www.korkwai.com
Re: . JustMine Style สำหรับบอร์ด SMF .
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/01/06, 15:22:38 »
สอนผมทำหน่อยได้ไหม ผมอยากออกแบบเองมั่งจัง จะได้เอามาอวดเพื่อนๆ ใช้โปรแกรมไรทำหรอ หรือว่าอ่านโค๊ดสด

« ตอบ #3 เมื่อ: 10/01/06, 15:44:51 »
เราเองก็ทำได้แต่แบบง่ายๆ  เอาไฟล์ต้นฉบับมาแก้ไขเท่านั้นแหละ

ถ้าอยากลองเอง  ก็ก็อปไฟล์ในชุด Default น่ะมาแก้ไข
พื้นฐานก็ใช้ไฟล์ index.template.php , BoardIndex.template.php , MessageIndex.template.php ก่อน
(ถ้าคล่องแล้วค่อยยกมาทั้งชุดจับมาปรับแต่งใหม่  หรือเขียนเองเลย)

ลองอ่านโค้ดและแก้ไขรูปแบบเองนะ

ส่วนวิธีที่จะทำให้ธีมที่เราทำขึ้นมาเอามาติดตั้งใช้งานได้
ก็ลองเปิดอ่านไฟล์ theme_info.xml ในธีมอื่นๆมาดูเป็นตัวอย่างนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/01/06, 15:58:20 โดย TinaCat »

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.

« ตอบ #4 เมื่อ: 10/01/06, 15:58:32 »
ผมมีคำถามครับ พอดีเพิ่งนึกออก ตอนนี้ผมใช้ smf_1.1rc2 ครับ ครั้งแรกติดตั้งเสด แล้วมันจะมี ธีมมา3อัน ผมต้องการจะลบทิ้ง2อัน (หลังติดตั้งนะ)แบบว่าไม่ใช่ไปที่cpแล้วลบธีมนะ ผมต้องการลบจากไฟล์ ต้องลบอันไหนบ้าง เพราะว่าผมจะได้ไม่งงเวลาแต่งธีมอ่ะครับ ช่วยอธิบายทีนะครับ
ปล.ขอบคุณมากครับสำหรับการตอบแต่ละครั้ง เพราะเป็นแต่ละครั้งที่มีค่ามากที่ผมได้รับ

« ตอบ #5 เมื่อ: 10/01/06, 16:05:58 »
หมายถึงจะลบธีม Classic และ Babylon ออกจากบอร์ด  ไม่กลับมาใช้งานธีมนี้อีกเลย??
ก็ต้องไปลบจากเมนูผู้ดูแลก่อนน่ะ  แล้วถึงตามไปลบไฟล์บน Server ได้

ปรับแต่งธีมและการวางรูปแบบ >> ธีมและการตั้งค่า >> คลิกรูปกากบาทลบธีมที่ไม่ต้องการออก

« ตอบ #6 เมื่อ: 10/01/06, 16:11:05 »
อันนี้เรียบร้อยแล้วครับ ขั้นต่อไปเลยครับลบไฟล์ทั้งหมดที่ไม่ต้องการของธีมที่ไมใช้งาน
ปล.คุณคงคิดอยู่ในใจเสมอแน่นอน ว่า ผมทำไมพิเรนอย่างนี้ ;D

« ตอบ #7 เมื่อ: 14/01/06, 23:28:06 »
ตอบทีเจ๊ เด๋วลืม
เราตั้งค่าบอร์ดให้ใช้ธีมดีฟอลต์อย่างเดียวและอนาคตจะไม่มีการใช้ธีมอื่น เราก้อลบไฟล์ในกระเป๋าอื่นๆออกไปให้หมดได้เลย จะมีผลต่อบอร์ดใหม

« ตอบ #8 เมื่อ: 14/01/06, 23:43:57 »
ถ้าจะไม่ใช้ธีมอื่น  นอกจากธีม Default
จะลบธีมอื่นๆออกไปก็ได้น่ะ
ยังไงค่ามาตรฐานต่างๆส่วนใหญ่มันก็จะกำหนดมาที่ธีม Default อยู่แล้ว
(เช่นบาง Template ที่ธีมอื่นไม่มี  ก็จะใช้ของธีม Default น่ะแหละ)

ถ้าจะลบ  ก็ลบแต่ธีมอื่นๆใน Themes น่ะ  (ลบออกจากบอร์ดก่อนนะ)
ส่วนอื่นๆอย่าไปซี้ซั้วลบจะดีกว่า

« ตอบ #9 เมื่อ: 15/01/06, 09:15:08 »
รับทราบจ้า

ออฟไลน์ จอมจักรพรรดิ์

• *
  • ผู้ชนะ คือคนที่เป็นผู้แพ้มาก่อน
    • sc2online.com
« ตอบ #10 เมื่อ: 8/02/06, 10:53:18 »
จะทำให้มันมี link ได้ยังไงครับ ผมดูในตัวอย่างแล้วมันมี Link ด้วยแต่พอติดตั้งแล้วไม่มีครับ

ออฟไลน์ singh

• Jr. Member
  • **
« ตอบ #11 เมื่อ: 8/06/07, 21:17:12 »
เก่งจังเสียด้วยซิ