ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมี โดเมนเนม แล้ว ทำยังไงต่อคับให้มันเป็นเว็ปบอร์ด ???  (อ่าน 4291 ครั้ง)

ออฟไลน์ police39

• *
เมื่อมี โดเมนเนม แล้ว ทำยังไงต่อคับให้มันเป็นเว็ปบอร์ด ???
ผมเป็นมือใหม่คับ ใครรุ้ช่วยทีนะคับ

ขอบคุณ

ออฟไลน์ Suprederm.Org

• ThaiClassroom.com
  • *
    • ThaiClassroom.com
มีโดเมน ดูเหมือนจะคล้ายกับว่า เรามีใบสูจบัติ และมีชื่อในทะเบียนบ้านแล้ว
ต่อไป เราต้องหา บ้านที่เราจะอยู่จริงๆ ปกติเราจะเรียนว่า Host บางรายเรียกติดปากว่า Server
เรียกอะไรก็แล้วแต่ ให้หมายถึง บ้านที่เราจะอยู่ บ้านที่เราจะเก็บข้าวของของเรา

ในที่นี้ คือ เราจะเก็ยไฟล์ สำหรับทำเว็บบอร์ดครับ

ฉะนั้น เมื่อเราได้โดเมนมาอย่างแน่แท้แล้ว
ต่อไป เราต้องเช่า Host ครับ อาจปรึกษา ที่เดียวกับที่เราได้โดเมนเนมมาก็ได้ ปกติจะมีให้บริการเช่า Host อยู่แล้วด้วย
ปกติค่าเช่า จะอยู่ที่ประมาณ 1,000.-/100Mb. / 1ปี (บางรายก็รวมโดเมนแล้ว บางรายก็อาจซื้อเพิ่ม)

กรณีจดเฉพาะโดเมนเนม
- เราก็แก้ตัวชี้ ชี้มาที่เว็บบอร์ดฟรีแต่ละแห่ง ปกติเราเรียกว่า Re-Direct Domain (ไม่ต้องเช่าเพิ่ม)