ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: การติดตั้ง SMF 1.1.8 ผ่านเวบ 000webhost.com ครับ  (อ่าน 21107 ครั้ง)

ออฟไลน์ surinman

• *
1.ทำการสมัคร Domain ก่อนครับ  จากที่ไหนก็ก็ได้ แต่เอาง่ายๆ ก็ http://www.co.cc/affiliates/affiliates.php?lang=th
2.โหลดไฟล์ SMF 1.1.8.zip กับไฟล์ SMF 1-1-8_thai-utf8.zip มาไว้ในเครื่องครับ
3.ทำการสร้าง Folder ใหม่ขึ้นมาอีก 1 โฟลเดอร์ โดยการคลิ๊กขวาแล้วเลือกคำสั่ง New > Folder ตั้งชื่อให้โฟลเดอร์ใหม่ด้วยนะครับ
4.ทำการ Extract File SMF 1.1.8.zip  ไปยังโฟลเดอร์ใหม่ที่สร้างขึ้นครับ
หลังจากเสร็จแล้วก็ให้ Extract File SMF 1-1-8-_thai-utf8.zip ไปไว้ที่โฟลเดอร์เดียวกันครับ
5.เราก็จะได้โฟลเดอร์ที่จะอัพโหลดข้อมูลทั้งหมดขึ้นสู่ Host แล้ว

• *
6.คราวนี้เราจะมาดูในส่วนของ Host บ้างนะครับ
7.ให้เราทำการสมัครขอพื้นที่ใช้งานให้เสร็จก่อน  จากนั้นก็เข้าสู่ระบบเลย
8.ให้เอา Domain name ที่เราสมัครไว้กับเว็บ co.cc มากรอกลงในช่องแรกได้เลย
9.ก็อปปี้ ns01.000webhost.com กับ ns02.000webhost.com ไปกรอกในช่องโฮสต์ของเว็บ co.cc ที่เราสมัครไว้ตอนแรก
10.ยืนยันเลยครับ  แล้วก็รออีก 24 ชั่วโมงก็ใช้งานได้ละ

• *
12.พอ 1 วันแล้ว  ให้เรา Log in เข้าสู่เว็บ www.000webhost.com ได้เลยครับ
13.จากนั้นไปที่หน้า CPanel ไปดูในหมวดของ My SQL ตรงนี้สำคัญมากครับ
14.ให้เราทำการสร้างฐานข้อมูลใหม่ของเราขึ้นมา  จำไว้ดีๆนะครับเดี๋ยวจะติดตั้งโปรแกรมไม่ได้
15.หลังจากสร้างฐานข้อมูลเสร็จแล้ว  ให้เราไปที่ File manager  เพื่อสร้างโฟลเดอร์สำหรับเก็บข้อมูลที่เราจะติดตั้งโปรแกรม
16.เปิดเข้าไปในโฟลเดอร์ /Public_Html แล้วกดที่ปุ่ม New Dir เพื่อสร้างโฟลเดอร์ใหม่  ตั้งชื่อเลยนะครับ  ในที่นี้ผมตั้งชื่อว่า โฟลเดอร์ Forum

• *
17.ใช้โปรแกรม FTP ในการอัพโหลดนะครับ  เพราะอัพผ่านเวบจะช้ามาก  โดยใช้โปรแกรม File Zilla
18.ให้เราทำการอัพโหลดไฟที่อยู่ในโฟลเดอร์ตามข้อที่ 1 ไปที่ /Public_html/forum  จนเสร็จทั้งหมด
19.จากนั้นก็ให้การ CHMOD ไฟล์ที่จะติดตั้งให้เป็น 777  โดยถ้าไม่รู้จริงๆก็ให้ติดตั้งเลยครับ  แล้วตอนติดตั้งมันจะบอกเองว่ามีไฟล์ไหนบ้างที่ต้องทำ chmod ให้เป็น 777 สามารถติดตั้งได้โดยพิมพ์ www.โดเมนเนมที่เราขอไว้กับเวบ co.cc ในตอนแรก/forum  มันจะเข้าสู่หน้าติดตั้งเลย

*โฟลเดอร์ /Pulic_html เป็นโฟลเดอร์สำหรับการเก็บไฟล์ที่จะอัพโหลดสำหรับเวบ 000webhost.com ครับ

มีไรก็ถามได้นะครับ

ออฟไลน์ yaktumweb

• *
ขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมครับ คือ ผมติดตรงการติดตั้งบนโฮสต์ 000webhost นี่แหละครับ

ข้อ13.ผมก็ลองสร้างฐานข้อมูลขึ้นมาชื่อ forum เหมือนกัน
ข้อ14."ให้เราทำการสร้างฐานข้อมูลใหม่ของเราขึ้นมา  จำไว้ดีๆนะครับเดี๋ยวจะติดตั้งโปรแกรมไม่ได้"
ช่วยอธิบายให้เข้าใจหน่อยครับ ว่าเซิฟเวอร์ที่มันขึ้น : localhost เราจะต้องเปลี่ยนเป็นอะไร เอารหัสชื่อผู้ใช้จากไหนมาใส่กันแน่ครับ ลองมาทุกอันที่มีใช้ในโฮสต์นี้ มันก็ไม่ผ่านครับ

ข้อ15.ผ่าน
ข้อ16.ผ่าน
ข้อ17.ใช้ File Zilla เช่นกันครับ
ข้อ18."ให้เราทำการอัพโหลดไฟที่อยู่ในโฟลเดอร์ตามข้อที่ 1 ไปที่ /Public_html/forum  จนเสร็จทั้งหมด" ผมดูแล้วน่าจะเป็นไปโฟลเดอร์ที่แตกไว้ในข้อ5.ใช่มั้ยครับ
อัพขึ้นแล้วครับ
ข้อ19.ก็ทำการเซ็ตทุกไฟล์แล้วนะครับ มาติดตรงหน้าติดตั้งนี่แหละครับ ใส่รหัสอะไรก็ไม่ผ่าน
ยังไงรบกวนขอรายละเอียดขั้นตอนตัวอย่างการติดตั้งด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ yaktumweb

• *
ได้แล้วครับ พอดีไปอ่านจากลิงค์นี้มาอีกที ขอบคุณมากๆเลยครับ

http://www.zone-it.com/55132/9#msg569574

ออฟไลน์ cr4ckerK9

• *

ผมทำแล้วเป็นอย่างนี้ครับ แก้อย่างไรดีครับ

ออฟไลน์ wern

• *
ครับเดี๋ยวมาใช้ครับ

ออฟไลน์ wern

• *
ไอ่ cc.co เนี่ยใครที่หวังผลยาวๆอย่าไปใช้เลยครับ

เว็บเราดังเมื่อไหร่โดนยึดคืนแน่ ผมอ่านมาจากหลายที่ ความเห็นส่วนมากแล้วตรงกัน

ตอนแรกผมกะจะใช้ แต่ตอนนี้ไม่หล่ะครับ เดี๋ยวโดนยึด