ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามเรื่องการดูไอพีครับ  (อ่าน 4070 ครั้ง)

triple-s

• บุคคลทั่วไป
คือผมใช้บอด smf 1.6อยุ่แล้วที่นี้มีปัญหาเกิดขึ้นนิดหน่อยเกี่ยวกับผู้โพส ที่นี้ผมเลยดูที่ไอพีผู้โพสมันเป็นไอพีจริงน่ะครับ คือที่ทำงานผมใช้ dhcp จ่ายip อัตโนมัติเป็นระบบdomainด้วยอ่ะครับแล้วที่นี้ คนที่โพสไม่ดีเนี่ยมันดันเล่นที่ทำงานเดียวกัน ประมาณว่าคนในน่ะครับแล้วไอพี่เค้าดันเหมือนของเรา เราจะมีวีธีsetupยังไงให้บอดมองเห็นไอพีภายในด้วยครับ เช่นไอพีจริงที่ใช้มัน203.149.x.xแต่ในวงแลนมันเป็น 10.104.x.x แบบนี้ครับ มีวิธีsetยังไงครับ ผมต้องการคำตอบด่วนมากเลยครับจะหาตัวคนร้ายให้ได้เลย ขอบคุณมากครับ ถ้าไม่เข้าใจคำถามหรือใครพอจะตอบได้ช่วยหน่อยครับ

ออฟไลน์ HackPro

• Global Moderator
  • หนุ่ม SA พเนจร
พูดยากครับ

SMF เค้าใช้ Header ในส่วนของ

HTTP_X_FORWARDED_FOR

ซึ่งหากมันตรวจพบว่าเป็นไอพี Private

SMF จะใช้ค่า REMOTE_ADDR แทน

ซึ่งมันควรจะเป็นเช่นนั้น ตามกฎ

ถ้าคุณจะจับคนร้าย มี 2 ทาง

1. แก้ไขโค้ด SMF ให้บันทึกไอพีที่ตรวจพบของคนนั้น ๆ ทั้งหมด ซึ่งคงเป็นไปได้ยาก (สำหรับคนทั่วไป)

2. หากคุณมี Proxy Server ในองค์กรคุณ ก็แค่ไปเปิด Log ไฟล์ดู ก็รู้แล้วว่าใครทำ

เหอ ๆ ผมบอกได้เท่านี้ มากกว่านี้ผิดจรรยาบรรณแอดมินที่ดี

triple-s

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณมากๆครับอ่อ บอกเท่านี้ผมก้อมีแนวทางที่จะทำต่อไปแล้วครับขอบคุณที่ให้คำใบ้มา เป็นพระคุณครับนึกว่าจะไม่มีคนตอบซะแล้ว