ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับเรื่องรูป  (อ่าน 5114 ครั้ง)

เอก43

• บุคคลทั่วไป
ช่วยด้วยครับเรื่องรูป
« เมื่อ: 4/02/06, 17:05:11 »
อยากทราบวิธีเปลียนรูปหน้าindexเป็นรูปต่างๆตามฟอรัมย่อยครับ เห็นมีอยู่อันเดียว
    ไม่ทราบว่าไปเปิดตรงไหนครับ ???

ออฟไลน์ น้ำพริก

• เจ๊สั่งให้มาลุย
  • Full Member
    • www.korkwai.com
Re: ช่วยด้วยครับเรื่องรูป
« ตอบ #1 เมื่อ: 4/02/06, 19:29:23 »
ไปอ่านที่นี่ก่อนนะครับ http://www.justusers.net/forums/index.php?topic=8058.msg34389;topicseen#msg34389
อ่านให้เข้าใจแล้วมาอ่านคำอธิบายเพิ่มทีหลัง

ออฟไลน์ น้ำพริก

• เจ๊สั่งให้มาลุย
  • Full Member
    • www.korkwai.com
Re: ช่วยด้วยครับเรื่องรูป
« ตอบ #2 เมื่อ: 4/02/06, 19:42:45 »
ก่อนอื่นคุณต้องแก้โค๊ดก่อน
เมื่อแก้เสดแล้ว ไอคอนประจำบอร์ดของคุณจะหายไป(อย่าตกใจ)
จากนั้นคุณก้อคลิกขวาที่รูปที่มันหาย สังเกตตรงชื่อไฟล์ของรูปจะเปลี่ยนไปจาก off.gif กลายมาเป็น off_12.gif เองโดยอัตโนมัติ(ไฟล์off_12.gifเป็นสมมุติที่แต่งขึ้นโดยอ้างอิงจากบอร์ดของผม)
จากนั้นคุณก้อคลิกขวาไปทุกบอร์ดเลย จะเห็นได้ว่า ชื่อของรูปจะไม่ซ้ำกัน
จากนั้นคุณก้อจดชื่อรูปทั้งหมดมาไว้ในมือก่อน เพื่อ ที่เราจะได้ทำรูปให้ครับไปตามจำนวนเช่น หมวดคอมพิวเตอร์ = off_12.gif หมวดดนตรี = off_44.gif
จากนั้นคุณก้อทำการแต่งรูปจนกว่าเป็นที่พอใจตามหวดหมู่ของคุณ แต่มีข้อแม้ว่า 1หมวดจะต้องมี3รูป ตัวอย่างเช่น off_12.gif(รูปนี้จะแสดงเมื่อไม่มีข้อความใหม่) on_12.gif(รูปนี้จะแสดงเมื่อมีข้อความใหม่)  on2_12.gif(รูปนี้จะแสดงเมื่อมีข้อความใหม่ในบอร์ดย่อยลงไปอีก)
ปล.คุณไม่ต้องสนใจเลขของผมนะ ให้คุณพิจารณาจากบอร์ดของคุณ หากคุณไม่ทราบว่าจะเอาเลขมาที่ไหนก้อให้คลิกขวาที่รูปของหมวดนั้นๆมันก้อจะโผล่มาทิ่มตาคุณเอง
เมื่อเตรียมรูปเสดแล้วคุณก้ออับไฟล์ทั้งหมดไปไว้ที่ ที่มันควรอยู่โดยดูจากไฟล์ที่ผมแนบมาให้
ขั้นตอนสุดท้ายคุณก้อเปิดเข้าไปดูว่าผลที่ได้จะเป็นยังไง  (ปล.ถ้าไม่เป็นตามนี้ก้อให้ย้อนกลับไปทำใหม่ที่บรรทัดบนสุด)
 ;D

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]