ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมติดตั้ง SMF 1.1 RC2 ไม่ได้อะคับ  (อ่าน 5834 ครั้ง)

ออฟไลน์ YOKOMO

• *
ผมติดตั้ง SMF 1.1 RC2+thai ไม่ได้อะคับ ผมโหลดมาแล้วพร้อมภาษาไทย ผมก็เข้าไปอ่านใน http://xdisc.justusers.net/ แล้วอะคับ ผมมีข้อสงสัยอะคับ ทำไมตัวอย่างเค้ามี โฟลเดอร์ แปลกๆ โผล่มาด้วย เวลาผมคลายซิบ จาก SMF 1.1 RC2 +thai ไม่เหงมี โฟลเดอเหมือนกับตัวอย่างเลยคับ แล้วผมก็เข้า http://localhost/forums/install.php  หน้านี้ไม่ได้อะคับ

ผมเริ่มจาก 0 เลยนะคับไม่มีความรู้เลยนะคับ ผมงมโข่งมา 3 วัน แล้วคับ แล้วก็มาเจอเวปนี้ ก็พยายามอ่านให้เข้าใจแต่ก็ทำตามตัวอย่างไม่ได้ ผมไปสมัครโฮตฟรี ที่  boxchart.com  เรียบร้อยแล้วคับมีหน้า phpMyAdmin 2.6.4-pl3  เรียบร้อยแล้ว แต่ผมอ่านๆดูคือต้อง เริ่มจากจาก ติดตั้ง SMF 1.1 RC2+thai  ให้ได้ก่อง แล้วก็ติดตรงนี้อะคับ ไปต่อไม่เปงเลยอะคับ  ให้ผมเริ่มนับ 1 จากอะไรก่องดีคับ ช่วยชี้แนะผมด้วยคับ  :'( :'( :'(

รบกวนด้วยคับ  :'( :'( :'(

ออฟไลน์ TinaCat

• Global Moderator
  • { Cat.Mazta }
    • JustUsers.net
Re: ผมติดตั้ง SMF 1.1 RC2 ไม่ได้อะคับ
« ตอบ #1 เมื่อ: 2/02/06, 21:21:44 »
ติดตั้งไม่ได้  หมายถึงติดตั้งบนเครื่องคุณเอง  หรือว่าติดตั้งที่ BoxChart คะ??
โฟลเดอร์แปลกๆที่ว่า  หมายถึงอันไหนบ้างคะ??

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.

• *
Re: ผมติดตั้ง SMF 1.1 RC2 ไม่ได้อะคับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 2/02/06, 22:27:01 »
เอาติดตั้งลง BoxChart  เลยคับ ผมต้องเริ่มยังไงดีคับ โฟลเดอร์ ที่ผมว่าคือ attachments, avatars, Packages, Smileys, Sources , Themes ของผมไม่เหงมีเหมือนตัวอย่างเลยอะคับ แล้ว ผมต้องลงโปรแกรมอะไรเพิ่มเติมรึป่าวคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2/02/06, 22:41:25 โดย YOKOMO »

« ตอบ #3 เมื่อ: 2/02/06, 23:54:59 »
ไฟล์ SMF 1.1 RC2 ที่ต้องใช้จะมีพวกนี้ค่ะ  (โหลดไฟล์มาแล้วแตกไฟล์  จะเห็นตามนี้นะคะ)

ส่วนไฟล์ภาษาไทยจะอยู่ภายใน Themes/default/languages/
ซึ่งถ้าคุณโหลดมาจากในเว็บนี้  ก็จะมีไฟล์ภาษาไทยให้อยู่แล้วน่ะค่ะ

ให้อัพไฟล์ทั้งหมดไปไว้บนโฮสต์คุณ  ในไดเรคทอรี่ forum หรือ board  (แล้วแต่คุณตั้งเองนะคะ)
แล้วทำการติดตั้งเว็บบอร์ด SMF ค่ะ
วิธีการก็ดูจากเว็บ http://xdisc.justusers.net/ ได้ค่ะ
ให้ดูแค่แนวทางนะคะ  ไม่ใช่พิมพ์ตามทั้งหมด
เพราะตัวอย่างเป็นแค่วิธีการติดตั้งบนเครื่องคุณเอง
แต่การติดตั้งจริงๆบนโฮสต์  ข้อมูลที่ต้องใส่ก็ขึ้นอยู่กับว่าทางโฮสต์ให้มาแบบไหนน่ะค่ะ
เช่น ชื่อ Database Username & Password , FTP Login ..

ลองดูก่อนนะคะ ติดขัดตรงไหนแล้วค่อยมาถามเพิ่มอีกนะคะ :)

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.

• *
« ตอบ #4 เมื่อ: 8/02/06, 07:17:14 »
ของผม คลายซิบออกมา ไม่มีโฟล์เดอร์ Themes นะคับเปงไฟล์ทุกไฟล์เรียงมาเป็นตับเลยคับ

ผมถามเพิ่มเติมนะคับ โปรแกรมที่จำเป็น ในการเล่นบอร์ด มีอะไรบ้างคับ *.php ของผมมันอ่านไม่ได้คับเป็นไฟล์ไม่รู้จัก ผมต้องมีโปรแกรมไรเพิ่มเติม รบกวนบอกด้วยนะคับ เอาทุกโปรแกรมที่ใช้กานเลยก็ได้คับ เด๋วผมได้ไปหาคับ ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8/02/06, 07:29:24 โดย YOKOMO »

« ตอบ #5 เมื่อ: 8/02/06, 11:20:01 »
ไม่ทราบว่าคุณโหลดไฟล์มาจากไหนคะ??
ไม่มีโฟลเดอร์ Themes นี่ออกจะผิดปกติมากนะคะ

ส่วนโปรแกรมที่จำเป็น  ถ้าเป็นการติดตั้งบอร์ดบนเครื่องตัวเอง  ก็ต้องจำลองเครื่องให้เป็น Server ก่อนค่ะ
อ่านจากเว็บนี้จะมีบอกครบค่ะว่าต้องใช้อะไรบ้าง

http://xdisc.justusers.net/

• *
« ตอบ #6 เมื่อ: 8/02/06, 15:09:41 »
ผมโหลดจากเวปนี้แหละคับ

สำหรับฟอรั่มที่ติดตั้งใหม่ ให้ดาวน์โหลดไฟล์ thai-smf_1-1-rc2_install.zip
ในไฟล์ดังกล่าว มี SMF เวอร์ชั่น 1.1 RC2 พร้อมภาษาไทยติดตั้งไว้ให้แล้ว ไม่ต้องติดตั้งภาษาไทยเพิ่มเติมอีก

โหลดมาแล้วเป็นแบบในรูปอะคับ เรียงกานเป็นตับไม่มีโฟล์เดอร์เลยคับ

« ตอบ #7 เมื่อ: 8/02/06, 17:14:50 »
แปลกๆนะคะ
ไม่ทราบว่าคุณใช้โปรแกรมอะไรแตกไฟล์ Zip คะ??
ดูเหมือนโปรแกรมไม่ได้แยกโฟลเดอร์ให้คุณ
ทำให้ไฟล์ทั้งหมดมารวมกันในที่เดียวแบบนี้

เราลองโหลดไฟล์์ thai-smf_1-1-rc2_install.zip มาเปิดดูอีกรอบ  ก็มีแยกโฟลเดอร์ให้นะคะ