ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ผมโพสไทยไม่ได้ครับ ปรับตามหลายกระทู้แล้วก็ไม่ได้ครับต้องแก้ยังไงครับ  (อ่าน 2610 ครั้ง)

ออฟไลน์ jonu2528

• *
อ้างถึง
ให้แก้ตามนี้ครับ

File : Themes/default/languages/index.thai.php

แก้
โค๊ด:

$txt['lang_locale'] = 'th_TH';

เป็น
โค๊ด:

$txt['lang_locale'] = 'th_TH.UTF-8';

สาเหตุน่าจะเป็นเพราะ php เวอร์ชั่นใหม่มี locale ภาษาไทยหลายตัว (ของผมเวอร์ชั่น 5.2.1)
แล้ว default charset ของ locale ภาษาไทย(th_TH)  ไม่ใช่ UTF-8
ดังนั้นเราจึงต้องกำหนดให้ใช้ charset เป็น UTF-8 ครับ

หวังว่าคงช่วยหลายๆ คนที่มีปัญหาเหมือนผมได้ครับ  เจ๋ง เจ๋ง

ก็ยังไม่ได้
เห็นบอกแก้ที่ database แล้วก็เข้าไปแก้แล้วแต่ก็ยังโพสไม่ได้ใครทราบบอกทีครับ

นี่บอร์ดผมครับ
โค้ด: [เลือก]
www.fanpanload.com
ผมใช้ fantasio ของ hostmonster ติดตั้งให้เลยไม่รู้ว่าต้องแก้ยังไง ???

ช่วยทีครับ :'( :'(

ออฟไลน์ klongfilm

• *
เข้าไปดูแล้วนะครับ ก็โพสต์ได้แล้วสงสัยแก้เรียบร้อยแล้ว แต่งสวยดีครับ