ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ~ วิธีโพสต์เพลง WMA ในบอร์ด SMF ~  (อ่าน 33817 ครั้ง)

ออฟไลน์ blueranchu

• *
Re: ~ วิธีโพสต์เพลง WMA ในบอร์ด SMF ~
« ตอบ #30 เมื่อ: 11/11/06, 07:31:42 »
ถ้าเราใส่เพลงๆหลายๆเพลงในโพสเดียวกัน
แล้วไม่ต้องการให้มันเล่นเพลงพร้อมกัน
อยากให้กดปุ่ม play แล้วค่อยเล่นเพลงแก้ตรงไหนครับ

ออฟไลน์ birdrmutcpe

• *
Re: ~ วิธีโพสต์เพลง WMA ในบอร์ด SMF ~
« ตอบ #31 เมื่อ: 23/12/06, 02:15:32 »
โดยปกติแล้ว  SMF มีแค่ให้โพสต์ภาพและ Flash ที่ลิงค์มาจากที่อื่นได้เท่านั้น
ถ้าหากว่าต้องการโพสต์เพลง WMA ในบอร์ดสำหรับแชร์ให้สมาชิกฟังเพลงกัน
ก็ต้องแก้ไขโค้ดเพิ่มเติมเองค่ะ
ไม่ยากนักน่ะค่ะ

เปิดไฟล์ Sources/Subs.php ค่ะ
แล้วหาโค้ดส่วนนี้ออกมา

โค้ด: [เลือก]
array(
'tag' => 'flash',
'type' => 'unparsed_commas_content',
'test' => '\d+,\d+\]',

แล้วเพิ่มโค้ดด้านล่างนี้ไว้ก่อนหน้าโค้ดที่หาออกมาค่ะ

// ----------*** เพิ่มโค้ด [wma]songs.wma[/wma] ***----------
array(
'tag' => 'wma',
'type' => 'unparsed_commas_content',
'test' => '\d+,\d+\]',
'content' => ($context['browser']['is_ie'] && !$context['browser']['is_mac_ie'] ? '<object type="audio/x-ms-wma" width="$2" height="$3"><param name="filename" value="$1" /><param name="Autostart" value="1" /><param name="ShowControls" value="1" /><param name="ShowPositionControls" value="0" /><param name="ShowStatusBar" value="1" /><param name="ShowDisplay" value="0" /><param name="ShowTracker" value="1" /><param name="ShowAudioControls" value="1" /><param name="pluginspage" value="http://www.microsoft.com/windowsmedia/" /></object>' : '<embed type="audio/x-ms-wma" src="$1" width="$2" height="$3" play="true" loop="true" quality="high" AllowScriptAccess="never" /><noembed><a href="$1" target="_blank">$1</a></noembed>'),
),

เท่านี้เราก็สามารถโพสต์เพลง WMA ในบอร์ดด้วยโค้ด [wma]...[/wma] ได้แล้วค่ะ
แต่เพื่อให้ง่ายต่อการใช้งานบอร์ด  เรามาเพิ่มปุ่มสำหรับโค้ดนี้กันนะคะ

ก่อนอื่นก็ต้องหารูปภาพที่เหมาะสมที่สื่อให้รู้ถึงว่าเป็นโค้ดโพสต์เพลง
ตั้งชื่อเป็น wma.gif ขนาด 23x22 pixels  (หรือจะเล็กกว่านิดหน่อยก็ได้ค่ะ  ถ้าให้ดีควรจะเป็นภาพพื้นใสนะคะ)
Save ไฟล์ไว้ที่  Themes/default (หรือธีมที่ใช้งาน)/images/bbc/wma.gif

เสร็จแล้วเปิดไฟล์ Default/Post.template.php ค่ะ
(ถ้าใช้งานธีมอื่นที่ไม่ใช่ Default ก็แก้ไขไฟล์ในธีมนั้นๆนะคะ  ถ้าในธีมไม่มีก็แก้ไขไฟล์ Default น่ะแหละค่ะ)

หาโค้ดส่วนนี้ค่ะ

'flash' => array('code' => 'flash', 'before' => '[flash=200,200]', 'after' => '[/flash]', 'description' => $txt[433]),
พิมพ์ Enter ขึ้นบรรทัดใหม่  แล้ววางโค้ดด้านล่างนี้ต่อท้ายค่ะ

'wma' => array('code' => 'wma', 'before' => '[wma=300,50]', 'after' => '[/wma]', 'description' => 'Windows Media Player'),
แก้ไขโค้ดเสร็จเรียบร้อยแล้ว  เราก็จะเห็นปุ่มสำหรับโพสต์เพลง WMA ในหน้าตั้งกระทู้ค่ะ

ตัวอย่างปุ่ม  ดูที่นี่ค่ะ
http://www.justusers.net/forums/index.php?action=post;board=6.0

จะเห็นว่ามีปุ่มนี้อยู่

เมื่อคลิกที่ปุ่ม  ก็จะมีโค้ดสำหรับโพสต์เพลงให้เราตามนี้ค่ะ

[wma=300,50][/wma]
ซึ่งตัวเลข 300,50 เป็นค่ามาตรฐาน
ถ้าต้องการเปลี่ยนเป็นขนาดอื่น  ก็แก้ไขเองที่ตามโค้ดด้านบนนะคะ

สำหรับการโพสต์เพลง WMA ก็จะโพสต์ในรูปแบบนี้ค่ะ

[wma=300,50]http://www.tinacat.net/uploadz/SoClose-CloseToYou.wma[/wma]
เพลงที่โพสต์จะเล่นเองโดยอัตโนมัติค่ะ

สำหรับโค้ดนี้  เราทดสอบแล้วสามารถเปิดด้วย IE, Opera, และ FireFox ได้ปกติค่ะ
สามารถแสดงผลและมีเพลงขึ้นให้ฟังค่ะ
(ถ้าท่านใดลองแล้วไม่มีเพลง  อาจจะเป็นเพราะโฮสต์ที่ฝากเพลงมีปัญหาน่ะค่ะ)

ขอให้มีความสุขกับเสียงเพลงนะคะ :)

[wma=300,50]http://www.tinacat.net/uploadz/SoClose-CloseToYou.wma[/wma]

ลืมไปว่าโพสต์เพลงในนี้ไม่ขึ้น
งั้นดูตัวอย่างเพลงที่นี่ค่ะ

http://www.justusers.net/forums/index.php?topic=7605.0

อยากทราบแบบละเอียดที่สุดอะครับ ขอบคุณมากครับ  ส่งเมล์มาที่ผมก็ได้ครับ [email protected]

ออฟไลน์ gigclub

• *
« ตอบ #32 เมื่อ: 22/03/07, 15:02:56 »
หลังจากที่อ่านแล้วลองทำ จากข้อมูลเพื่อน ของผมปกตินะสามารถฟังได้ทั้ง wma wmv และ mp3 นะครับ

ออฟไลน์ singh

• Jr. Member
  • **
« ตอบ #33 เมื่อ: 8/06/07, 20:56:33 »
ด้ายจัยอ่ะ

ออฟไลน์ BusyNet

• *
« ตอบ #34 เมื่อ: 23/06/07, 09:16:31 »
ผมทำตามโค้ดการแทรก [movie] ตามคุณเอก ก็โอเคนะครับ สามารถโพสหนัง mpg ได้ด้วยครับ
แต่ว่า ใน IE มันติด ActiveX Control ครับ ไม่ทราบว่าจะแก้อย่างไร?

หากเอา ActiveX Control ออกเขา(microsoft)บอกว่ามันไม่ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ birdrmutcpe

• *
« ตอบ #35 เมื่อ: 27/09/07, 18:47:20 »
อยากได้วิธีทำให้มันเล่นได้หลายๆเพลงแล้วเล่นต่อเนื่องอะครับต้องใส่ script ตรงไหนบ้างครับ

ออฟไลน์ Hotsauce

• *
« ตอบ #36 เมื่อ: 20/12/07, 06:12:37 »
เปิดไฟล์ Sources/Subs.php ค่ะ
แล้วหาโค้ดส่วนนี้ออกมา

เปิดตรงไหนหาไม่เจออะคับช่วยที

ออฟไลน์ Hotsauce

• *
« ตอบ #37 เมื่อ: 21/12/07, 05:54:45 »
พี่คับเามาแก้ไฟในเครื่องใช่ไหมอล่วอัพโหลดทับใช่ป่ะคับเวลาอัพใหม่ต้องลบไฟเก่าทิ้งไหมบลอร์ดจะพังป่าวลบอะ

ออฟไลน์ sinisa

• *
« ตอบ #38 เมื่อ: 29/03/08, 21:00:50 »
 :-\ :-\ :-\ :-\ :-\ :-\