ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับการ backup ฐานข้อมูลหน่อยครับ  (อ่าน 4633 ครั้ง)

ออฟไลน์ blueget

• *
สมมติว่าต้องการย้ายโฮสจากที่นึงไปอีกที่นึง ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับ (ใช้ smf+โมดูลเป็นหลัก)

ผมไม่ทราบว่าต้อง backup อะไรไว้บ้าง เช่น

1. ฐานข้อมูล mysql อันนี้ชัร์ ต้อง backup จาก phpmyadmin ใช่มั้ยครัย
2. พวกไฟล์ต่างๆใน server ต้อง backup ไว้หมดเลยรึเปล่า

และในกรณีที่ต้องอัพไปโฮสใหม่ผมจะทำอย่างไรบ้าง เช่น

1. ให้ install SMF ใหม่ หรือว่าเอาไฟล์ทั้งหมดที่ backup มา อัพโหลดขึ้นไปทั้งหมดมั้ย
2. ฐานข้อมูลก็อัพไปใหม่ผ่านทาง phpmydamin รึเปล่าครับ

เท่านี้ก่อนครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jirat.n

• *
อยากทราบเหมือนกันนะครับ มีใครรู้ก็ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ chareonwong

• *
ใครรู้ช่วยตอบหน่อยครับ ???