ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ ค้นหา คำไทย ไม่เจอ +++++  (อ่าน 2534 ครั้ง)

ออฟไลน์ weapon

• *
++++ ค้นหา คำไทย ไม่เจอ +++++
« เมื่อ: 8/10/07, 07:07:52 »
SMF 1.1.2
มีปัญหาการค้นหาข้อความที่เป็นภาษาไทย มันมีอาการเจอบ้าง ไม่เจอบ้าง บอร์ดที่ใช้เป็น UTF-8 ครับ ค้นได้แต่ eng
แต่อีกบอร์ดหนึ่ง TIS-620 ไม่มีปัญหาครับ

มันก็ยัง งงๆ กันอยู่ครับ

ออฟไลน์ artster

• *
Re: ++++ ค้นหา คำไทย ไม่เจอ +++++
« ตอบ #1 เมื่อ: 18/12/07, 09:18:05 »
เจอเหมือนกันครับ แต่เป็น SMF 1.1.4 บน localhost ที่เป็น Apache

ลองหาสาเหตุอยู่นานครับ

เช็คแล้วว่า encode เป็น UTF-8 ทั้ง ฐานข้อมูล และ โค้ด

สุดท้าย ลองติดตั้งใหม่ดู ปรากฏว่าสามารถค้นหาภาษาไทยและอังกฤษได้หมดเลยครับ

ผมเลยสันนิษฐานว่า สาเหตุน่าจะเกิดจากขั้นตอนการติดตั้งผิดพลาด

ยังไงลอง backup ข้อมูลในฐานข้อมูล แล้วลองติดตั้งใหม่ดูนะครับ ;)