ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าแร้วสุดยอดความคิดสร้างสรร สาละวันเลยดังซะขนาดหนังสือยังชมเชย  (อ่าน 2359 ครั้ง)

ออฟไลน์ HH77

• *
คิดไว้แร้วว่าเวบประมูลของของ http://salaone.com/ ต้องดังแน่ๆเลย และแร้วความคิดของผมก้อถูกต้องผมไปอ่านเจอในแผงหนังสือ หนังสือ SME Thailand เค้าไปของสัมภาษณ์เจ้าของเวบ กับโปรแกรมเมอร์มาผมอ่านดูแร้วคิดว่า ถ้าทุกคนมีแตความคิดแต่ไม่ยอมพัฒนาระบบ พร้อมกับไม่ยอมรับการเสนอแนะของคนเล่นเกมส์ก้อคงไม่ประสบความสำเร็จดีเท่าที่ควร แต่เวบนี้เค้าทำควบคู่กันไป รู้สึกว่าตอนนี้ จะทำversion 2 ออกมาให้คนเล่นกันแร้วครับ อีกอย่างมีเวบบอร์ด กับถาม-ตอบให้คนเล่น หรือว่าคนที่ยังสงสัยสิ่งใด เข้าไปถามกันได้ ดีครับ ผมดูทิศดูทางแร้วขอตรบมือให้แบบไม่หยุดเลย อีกอย่างผมลองเข้าไปเล่นดู ความสนุกแบบลุ้นๆมีให้คยเล่นต้องใช้สมองนิดหน่อย ยกย่องจริงๆครับ ขอบบอกอีกครั้งว่าสุดยอดความคิดสร้างสรรอย่างเดียวไม่พอ ต้องบอกว่า สุดยอดของการทำเกมส์ออนไลน์ ณ.เวลานี้เลยทีเดียว ลองเข้าไปเล่นดูนะครับ ไม่ได้เชียร์แต่คุณต้องเข้าไปเล่นเองแร้วจะรู้ว่าดียังไง

ออฟไลน์ homesweethome

• *
เห็นด้วยครับ ขอยอมรับว่าเก่งจริงๆ เทคนิคดี สนุก ถ้าเพิ่มองรางวัลให้ชิ้นโตมากกว่านี้ก็จะดีมากๆเลย

ออฟไลน์ gmm-12

• *
คนตั้งใจจริงทำอะไรก็จะประสบความสำเร็จ

ออฟไลน์ lovely

• *
เห็ด้วยครับ คนตั้งใจจริงทำอะไรก็จะประสความสำเร็จ
แต่ต้องซือสัตย์นะครับ ถ้าคิดเอาเปรียบลูกค้ายังไงก้ปิดไม่มิด วันนี้เอาคำวิจารณ์ของเวบอื่นที่พูดถึงสาละวันมาให้อ่าน
ลองอ่านดุครับ
August 06th, 2007
ผมได้พบเว็บไซต์ประมูลสินค้าอยู่เว็บนึงครับ เห็นแล้วก็คิดแล้วคิดอีก คิดว่าจะเขียนดีมั้ย พยายามชั่งน้ำหนักจากหลาย ๆ อย่าง ทั้งทางสังคม, เศรษฐกิจ, วัฒนธรรม และก็กฎหมาย สุดท้ายเลยคิดว่าเขียนถึงดีกว่า

เว็บไซต์ดังกล่าวชื่อว่า Salaone ครับ เขาแจ้งว่าเขาเป็นผู้ให้บริการ “เกมประมูลโดยใช้โทรศัพท์มือถือ” แบบว่าเป็นทั้ง “เกม” และ “การประมูล”

สำหรับกติกาอะไรหลาย ๆ อย่างของเขา สามารถเข้าไปหาอ่านเองได้ตามลิงก์ ผมไม่ขออธิบายซ้ำจากที่เขาอธิบาย เพราะจะเป็นการโฆษณาให้ มันไม่ควร!!!

เกม = การแข่งขันที่มีกติกากำหนด, การแสดงเพื่อสาธิตกิจกรรม, การแสดงที่ใช้กลวิธีหรือเล่ห์เหลี่ยมเพื่อหักล้างกัน

ประเด็นที่ผมสงสัยใคร่รู้ก็คือ ผมนั้นเข้าใจการประมูลถูกต้องหรือเปล่าเนี่ย?

ประมูล = เสนอราคาแข่งขันกันในการซื้อหรือขายทรัพย์สิน

สิ่งที่ผมเป็นกังวลก็คือกติกาของเขา เพราะมันเป็นกติกาซึ่งสอดรับกับรสนิยมของคนไทยที่ “โลภ” และ “ชอบเอาชนะ” ซะด้วยสิ ซึ่งถ้ามันเป็นแบบนี้มันก็อาจจะทำให้คนที่เล่นเกิดอาการ “หมกมุ่น” ได้

เจ้าของเว็บไซต์ Salaone ก็เป็นฝรั่งกับญี่ปุ่น ร่วมลงหุ้นในห้างหุ้นส่วนจำกัดร่วมกันครับ สงสัยจะติดขัดกฎหมายคนต่างด้าวกระมัง จึงไม่สามารถตั้งเป็นบริษัทได้ อันนี้ไม่รู้แฮะ

ถ้าคนทั่วไปที่เล่นเห็นว่าเป็น “เกม” ก็คงจะดีไปครับ แต่ถ้า “โลภ” มากจนนำพาไปสู่ความ “หมกมุ่น” ก็คงจะแย่เหมือนกันครับ

Technorati Tags: Salaone, เกม, ประมูล, โลภ, หมกมุ่น, คอมพิวเตอร์, เว็บไซต์, สาละวัน

16 Comments so far
EscRiBiTioNiSt® @ August 6th, 2007
ไม่นิยมซื้อของผ่านเว็บแฮะ.. ไม่ไว้ใจ ไม่เชื่อใจ ไม่เห็นของ ไม่ได้สัมผัส และมองด้วยตา เลยไม่คิดจะทำ.. หึหึ

wät @ August 6th, 2007
hutch รู้สึกจะเป็นเจ้าแรกที่ทำในประเทศไทย ต่อจากนั้นก็มีคนอื่นทำตาม ไม่ว่าจะเป็นทรู หรือ salaone และของที่ hutch เอามาให้เล่นประมูล “ไม่ซ้ำต่ำสุด” แต่ละอันดูดีกว่าเจ้าอื่นมาก ผมไม่เคยเล่น เพราะต้องใช้มือถือในระบบเท่านั้น แต่ของ saloane นี่มาแหวกแฮะ ใช้ระบบไหนก็ได้

kong @ August 6th, 2007
ลองมาแล้วครับ เหอะๆ ถือว่าเสียค่าโง่ไป

พอดีน้องที่มาฝึกงานบอกว่าเป็นเว็บที่เพื่อนเค้าทำ ให้ช่วยลองเล่นหน่อย ทีแรกก็ไม่ได้สนใจอะไร เพราะตอนนั้นมันใช้ได้แต่ AIS

แต่วันดีคืนดี น้องเค้าก็ว่าเนี่ย ประมูลมือถือมาได้ 60 สตางค์ แล้วก็เอามือถือพร้อมกล่องมาอวด… แต่เอามาโชว์แค่วันเดียว ไม่เคยเอามาใช้เลย ทั้งๆ ที่มือถือของตัวเองก็เยินจะแย่อยู่แล้ว

อาทิตย์ต่อมา ก็บอกว่า ประมูลมอเตอร์ไซค์ Fino ได้ ราคา 200 สตางค์มั้ง แล้วก็ลางานไป บอกว่าไปทำเรื่องโอน ฯลฯ แต่จนแล้วจนรอดก็ไม่เคยมีใครเห็นมอ’ไซค์คันนั้น แต่ก็มีรูปเค้าขึ้นบนเว็บ Salaone นะ

ด้วยความสงสัย ก็เลยลองเล่นดูบ้าง ลุ้นน่าดู เกือบๆ จะได้แต่ก็ไม่ได้ ทั้งๆ ที่ก็คิดว่าวางแผนมาดีแล้วนะ

ดูเผินๆ เหมือนต้องเดาใจกัน วัดดวงว่าใครจะประมูลได้ต่ำสุดและไม่ซ้ำ แต่จริงๆ มันมีวิธีการง่ายๆ คือเค้าจะเริ่มจากเลขตั้งแต่เท่าไหร่ไม่รู้ลงมา (สมมติ 500) แล้วก็ค่อยๆ ลดลงมาเรื่อยๆ จนซ้ำกับคนอื่นทุกคน สุดท้ายเลขของเค้าก็จะกลายเป็นเลขต่ำสุด

ที่น่าแปลกใจก็คือ ช่วง 1 นาทีสุดท้าย เค้าส่ง SMS กันได้เร็วมาก เร็วจนไม่น่าเชื่อ

…ในที่สุดเลขต่ำสุดของผมก็โดนเด้งออกไป T_T

memtest @ August 6th, 2007
ผมพอเข้าใจBussiness Processคร่าวๆแล้ว เท่าที่ดูมันคือการพนันน่ะครับเหมือนกับหวยแต่ใช้ระบบทางสถิตเพื่อหาผลลัพธ์เท่านั้น
ออกแนวมอบเมาไม่น้อย ไม่รู้ว่าผิดกฏหมายรึเปล่า

yokey @ August 6th, 2007
เป็นกลเม็ดที่แพรวพราวมาก ช่างคิดดีครับแต่ในแง่ของผู้บริโภคเองก็อาจต้องคิดมากขึ้น
แต่คนไทยก็ชอบลุ้นกันเป็นนิสัย ทั้ง ๆ ทีทำใจว่าจะถูกกินเรียบแบบหวยนะครับ

xinexo @ August 7th, 2007
เวบแข่งขันแบบนี้ก็ออกแนว เกรียน เล่นอีกแล้วครับ = =a

TheInk @ August 7th, 2007
เห็นด้วยกับคุณ PeeTai ครับ ถ้าคิดว่าเป็น เกม เล่นแต่พอดีก็คงดี แต่ถ้ามันกลายเป็นการพนันไป คงต้องมีหน่วยงานภาครัฐเข้ามาจัดการแล้วหละครับ
เพราะคนที่ส่ง sms เข้าไปประมูลต้องเสียเงินค่าส่ง การส่งคนหนึ่งหรือครั้งหนึ่งอาจจะเป็นเงินจำนวนน้อย
แต่ถ้ามีคนเล่นจำนวนมาก เจ้าของเว็บก็จะได้เงินจำนวนมหาศาลไปครับ
ที่แน่ๆ ผมไม่เห็นถึงความโปร่งใสของระบบนี้เลย ถ้าเจ้ามือ เอย… เจ้าของเว็บคิดจะเอาตัวเลขไหนเป็นตัวเลขต่ำสุด เค้าก็สามารถประกาศได้ โดยที่ไม่มีคนรู้ (หรือเปล่า?)
ดังนั้นถ้าโลภมาก เห็นว่าของรางวัลน่าสนใจ ก็อาจจะเสียเงินไปโดยเปล่าประโยชน์ คิดเหมือนกันไหมครับ?

Catkun @ August 7th, 2007
อ่านๆ Reply แล้ว ดุมันน่ากลัวครับ
ตอนนี้กำลังทำความเข้าใจ ศึกษากับมันอยู่
คนยังตอบในกระทู้น้อยอยู่ แสดงว่าเวบเพิ่งเปิดเหรอครับ

Mr. PeeTai @ August 7th, 2007
อือ จริงด้วยพี่มุก ถึงระบบการรับชำระจะรัดกุมยังไง แต่ยังไม่เห็นของ ก็เชื่อไม่ได้อยู่ดี

อ๊ะจริงดิคุณ pradt อันนี้ผมไม่เคยรู้มาก่อนเลยแฮะ สงสัยผมจะเป็นสาวก DTAC เลยไม่ได้รู้เรื่องอะไรเล้ย T-T

ฮ๊าาาาาาาาาาาา คุณ kong เคยลองด้วยเหรอ โห T-T ใจถึงมากเลยครับ ผมยังไม่กล้าเล่นเลย งกอ่ะ เสียดายตังค์ ผมไม่เคยมีดวงแข่งขันชนะใครเลย เล่นไงก็ไม่มีทางชนะหรอก

อือม ไม่กล้าฟันธงแบบคุณ memtest แฮะ เพราะเคยเปิดพระราชบัญญัติการพนัน พ.ศ. ๒๔๗๘ อ่านดูเหมือนกัน ว่าแบบนี้เรียกว่าการพนันหรือเปล่า แต่แบบว่าไงดีอ่ะ กฎหมายไทยเราพัฒนาไม่ทันอ่ะครับ แย่เน้อะ

เปรียบเป็นหวยเลยเหรอคุณโยคี โหย T-T อือม เห็นผู้ร่วมงานบอกว่าการซื้อหวยคือการให้รางวัลชีวิตกับตัวเอง (ใครสอนมันแบบนี้วะเนี่ย?)

เกรียนเล่น เกรียนก็เสียตังค์ไงคุณ xinexo อิ อิ ตบเกรียน เพี๊ยะ ๆ

ตรงเผงเลยครับคุณ TheInk ตรงแบบเป๊ะ ๆ ๆ ๆ เลย แล้วหน่วยงานรัฐจะทำอะไรได้ล่ะนี่ ในเมื่อมันไม่มีกฎหมายอะไรไปพาดพิงถึงนี่นา

เขาเปิดมาเป็นปี ๆ แล้วล่ะคุณ Catkun ผมเองได้รู้จักก็เพราะเห็นแว่บ ๆ จาก Adwords น่ะ

llun @ August 7th, 2007
พึ่งรู้ว่ามีเกมแบบนี้อยู่ด้วยแฮะ สงสัยไม่เคยคิดจะใช้ sms มาก่อน เลยไม่ค่อยสนใจบริการอะไรที่มันเกี่ยวกับ sms - -”

saikaew @ August 8th, 2007
รู้จัก เพราะบังเอิญเพื่อนเค้าเล่น แล้วเค้าได้ของด้วยอ่ะค่ะ
แต่ตัวเอง บอกได้เลย ว่าคงไม่สามารถ
แบบว่า เป็นคนไม่ชอบ SMS ^_^

kla Duocore @ August 9th, 2007
มุมมองส่วนตัวนะครับ :
มันคือเกมส์อ่ะครับ ย้ำครับ “เกมส์” นะครับ
โดยธรรมชาติ เกมส์มันก็ย่อมมีผู้ชนะ และไม่ชนะ
ไม่ใช่เฉพาะคนไทย ที่มีนิสัย “ชอบชนะ” “หมกมุ่น” “การพนัน” และ “โลภ” เป็นกันทั้งโลกละครับ (ไม่งั้นก็เป็นพระอรหันต์กันหมดสิครับ)

และนิสัยพวกนี้ล่ะ ที่หลายๆ ครั้งก็ทำให้เกิดสิ่งดีๆ มากมายครับ เช่น พรีเมียร์ลีก, สถานีอวกาศนานาชาติ, วิทยาศาสตร์การกีฬา ฯลฯ บางอย่างอาจดีบ้างไม่ดีบ้าง เช่น ตลาดหุ้น, Ladbroke, ฟีเวอร์จตุคาม (ฟีเวอร์เท่านั้น ไม่ได้ลบหลู่นะครับ) เป็นต้น

ดังนั้นผมเห็นด้วยกับ peetai ที่ว่า [ถ้าคนทั่วไปที่เล่นเห็นว่าเป็น “เกม” ก็คงจะดีไปครับ แต่ถ้า “โลภ” มากจนนำพาไปสู่ความ “หมกมุ่น” ก็คงจะแย่เหมือนกันครับ] สรุปได้ดีครับ

บ้างเมืองเจริญขึ้น พัฒนาขึ้น ทุกอย่างก็ต้องพัฒนาตามขึ้นไปด้วย เกมส์ก็เหมือนกัน ประเด็นไม่น่าจะอยู่ตรงที่ดีหรือเลว ถูกหรือผิด ต้องมองเป็นธุรกิจที่มองหากลุ่มลูกค้าเป้าหมาย ถ้าไม่มีคนสนใจก็ดับ แต่ถ้าตรงจุด มีคนสนใจมากก็ประสบความสำเร็จ

Mr. PeeTai @ August 9th, 2007
ผมดูเทป Duocore ตัวล่าสุดแล้วนะคุณกล้า แบบว่า Duocore เปี๊ยนไป๋  อิ อิ

kla Duocore @ August 10th, 2007
ครับพี่ เห็น comment แล้วเหมือนกันครับพี่
มีสาวๆ บ้างก็สดชื่นดีฮะ 

Noo @ August 12th, 2007
ระวังนะครับ มีคนโดนโกงแล้วครับเข้าไปดูได้ที่

http://www.salaone.com/webboard/index.php?topic=73.0

http://www.salaone.com/webboard/index.php?topic=77.0

http://www.flashgame5.com/salaone

หากมีเรื่องร้องเรียนเข้าไปได้ที่ http://www.trustmarkthai.com/complaint/complaint.php

ree @ August 13th, 2007
หนูว่า web นี้หลอกลวงแน่ๆ หนูเล่นกับเพื่อน แล้วรู้สึกเหมือนว่า โดนหลอกยังไงไม่รู้ เหมือนมีการฮัวกันภายใน salaone เอง อยากให้ลองตรวจสอบดูบ้างนะคะ
เอามาจาก http://www.peetai.com/archives/606

ออฟไลน์ TERLONTO

• *
เส้าใจแทนเจ้าของเวบไซด์สาละวันจริงๆ ที่มีคนมองว่าโกง อย่างแรกเลยนะครับการเขียนโปรแกรมเล่นเกมสืประมูลออนไลน์บนมือถือแบบนี้มีในต่างประเทศมาหลายปีแล้ว การทำเกมส์บนมือถือนี้จะต้อง conact กับเครืองข่ายเจ้าใหญ่มั้งหลาย เช่น Dtac True AIS กไรต่อ 1 sms ประมาณการว่า 1 บาทนิดๆ แล้วการติดต่อกับบริษัทมหาชนเหล่านี้คุณคิดว่าดกงกันได้ง่ายๆเหรอครับ ผมมองไม่เห็นหนทางการโกงเลย