ติดต่อลงโฆษณา [email protected]

ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการติดตั้ง MySQL  (อ่าน 15209 ครั้ง)

BBee

• บุคคลทั่วไป
เรื่องการติดตั้ง MySQL
« เมื่อ: 1/11/05, 11:18:48 »
1. หลังจากที่ทำการติดตั้ง mysql 4.0.24 แล้ว เมื่อมาถึงขึ้นตอนที่ต้องเปิดไฟล์ my-medium.cnf ด้วยโปรแกรม Editplus นั้นไม่สามารถเปิดไฟล์ได้อยากทราบว่าโปรแกรม Editplus มีอยู่ในเครื่องคอมอยู่แล้วหรือว่าต้องทำการติดตั้งโปรแกรมใหม่  ใครรู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ
2. การทำเว็บบอร์ดของ SMF นั้นจะต้องทำการติดตั้ง
    1. mysql 4.0.24
    2. phpMyAdmin 2.6.1
    3. Forum SMF
    4. PHP-Nuke
    5. PHP 5.0.3
ทั้งหมด 5 ตัวนี้ ถ้าจะต้องทำเว็บบอร์ของ SMF จะต้องทำการติดตั้งตัวไหนบ้างค่ะ  ผู้รู้ช่วยตอบด้วยค่ะ

ออฟไลน์ TinaCat

• Global Moderator
  • { Cat.Mazta }
    • JustUsers.net
Re: เรื่องการติดตั้ง MySQL
« ตอบ #1 เมื่อ: 1/11/05, 13:28:30 »
ถ้าจะติดตั้งบอร์ด SMF ในเครื่องนะคะ
ก็ดูตามในเว็บนี้นะคะ  ทำตามทุกอันเลย  ยกเว้น phpNuke ค่ะ  เพราะมันคนละตัวกับ SMF ค่ะ

ส่วนโปรแกรม EditPlus ต้องโหลดมาติดตั้งเพิ่มเติมเองค่ะ
ถ้าจะใช้ Notepad ก็ได้ค่ะ  แต่จะดูโค้ดได้ยากหน่อย
EditPlus ไม่ใช่ฟรีแวร์น่ะค่ะ  หรือจะลอง Notepad 2 แทนก็ได้ค่ะ
อันนี้ก็ใช้ดีกว่า Notepad ที่มากับเครื่องน่ะค่ะ

http://www.flos-freeware.ch/notepad2.html

โหลดมาแล้วเปิดใช้งานได้เลย  ไม่ต้องติดตั้งค่ะ

Don't laugh everytime you win, but smile when you be a loser.